Grade

Trắc nghiệm Bài 23. Năng lượng. Công cơ học - Vật lí 10

17 câu trắc nghiệm vật lí lớp 10. Chấm ngay khi nộp trên thang điểm 10, xem được đáp án từng câu sau đó.

Vật líLớp 10Luyện tập17 câu45 phútQuản trị viên
Bắt đầu làm bàiTải đề PDFMiễn phí · chấm tự động ngay khi nộp
Chia sẻ

Toàn bộ câu hỏi của đề. Đáp án và lời giải hiện sau khi bạn làm bài.

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Đại lượng nào sau đây không phải là một dạng năng lượng?

  2. 2Một đáp án · Nhận biết

    Khi ném quả bóng từ mặt đất lên đến độ cao cực đại, đã có sự chuyển hóa năng lượng nào?

  3. 3Một đáp án · Nhận biết

    Pin mặt trời đã có sự chuyển hóa dạng năng lượng nào?

  4. 4Một đáp án · Nhận biết

    Đơn vị nào sau đây không phải là của công?

  5. 5Một đáp án · Nhận biết

    Khi kéo một vật trượt trên mặt phẳng nghiêng, lực tác dụng vào vật nhưng không sinh công là

  6. 6Một đáp án · Nhận biết

    Một cần cẩu nâng một vật có khối lượng 3 tấn làm cho vật chuyển động nhanh dần đều theo phương thẳng đứng lên cao 15 m với gia tốc 1 m/s2 . Lấy g = 10 m/s2 . Công mà cần cẩu thực hiện được là bao nhiêu?

  7. 7Một đáp án · Nhận biết

    Dưới tác dụng của lực kéo F→\overrightarrow F có độ lớn 5 N, vật đi được quãng đường là 2 m theo hướng của lực F→\overrightarrow F. Công của lực F→\overrightarrow F có độ lớn là:

  8. 8Một đáp án · Thông hiểu

    Khi rửa gầm xe ô tô, người ta sử dụng máy nâng ô tô lên độ cao h = 160 cm so với mặt sàn. Cho biết khối lượng ô tô là m = 1,5 tấn và gia tốc trọng trường là g = 10 m/s2 . Công tối thiểu mà máy nâng đã thực hiện được là bao nhiêu?

  9. 9Một đáp án · Thông hiểu

    Một bạn học sinh có khối lượng 50 kg đi lên một cầu thang gồm 20 bậc cao 15 cm, dài 20 cm. Tính công tối thiểu mà bạn ấy phải thực hiện. Coi lực mà học sinh tác dụng lên mỗi bậc thang là không đổi trong quá trình di chuyển. Lấy gia tốc trọng trường là g = 10 m/s2

    Bấm vào hình để phóng to
  10. 10Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô kéo một khối hàng có M=2000kgM = 2000kg chuyển động thẳng đều trên một đoạn đường ngang dài 100m100m, hệ số ma sát giữa khối hàng và mặt đường là 0,010,01. (g=10m/s2)\left( {g = 10m/{s^2}} \right) . Ôtô đó đã thực hiện một công lên khối hàng là:

  11. 11Một đáp án · Thông hiểu

    Một ô tô khối lượng 10 tấn đang chạy với vận tốc 54 km/h trên đoạn đường phẳng ngang thì bắt đầu chuyển động chậm dần đều cho tới khi bị dừng lại do tác dụng của lực ma sát với mặt đường. Cho biết hệ số ma sát là 0,3. Lấy g = 10 m/s2. Công của lực ma sát trong khoảng thời gian chuyển động thẳng chậm dần đều là:

  12. 12Một đáp án · Thông hiểu

    Một chiếc ô tô sau khi tắt máy còn đi được 100m. Biết ô tô nặng 1,5 tấn, hệ số cản bằng 0,25 (Lấy g = 10m/s2). Công của lực cản có giá trị là:

  13. 13Một đáp án · Vận dụng

    Một lực 2500 N tác dụng theo phương ngang được đặt lên một chiếc xe có khối lượng 500kg đang đứng yên trên một mặt phẳng ngang. Biết tổng lực cản chuyển động luôn là 1000N. Công của chiếc xe sau khi chuyển động được 2s là :

  14. 14Một đáp án · Vận dụng

    Cho hệ như hình vẽ:

    Biết α=300\alpha = {30^0}, m1=1kg;m2−2kg{m_1} = 1kg;{m_2} - 2kg. Công của trọng lực của hệ thống khi m1{m_1} đi lên không ma sát trên mặt phẳng nghiêng được quãng đường 1m1m.

    Bấm vào hình để phóng to
  15. 15Một đáp án · Vận dụng

    Một ô tô chạy đều trên đường với vận tốc 72km/h72 km/h. Công suất trung bình của động cơ là 60kW60 kW. Công của lực phát động của ô tô khi chạy được quãng đường 6km6 km là:

  16. 16Một đáp án · Vận dụng

    Thả rơi một hòn sỏi khối lượng 50g50 g từ độ cao 1,2m1,2 m so với mặt đất xuống một giếng sâu 3m3 m. Công của trọng lực khi vật rơi chạm đáy giếng là (Lấy g=10m/s2g = 10 m/s^2)

  17. 17Một đáp án · Vận dụng

    Một lực F=50NF = 50{\rm{ }}N tạo với phương ngang một góc α=300\alpha = {30^0}, kéo một vật và làm chuyển động thẳng đều trên một mặt phẳng ngang. Công của lực kéo khi vật di chuyển được một đoạn đường bằng 6m6{\rm{ }}m là:

Tất cả đề thi & luyện tập