Đề thi học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 1
28 câu hỏi vật lí lớp 11, bám cấu trúc đề cuối học kì 2. Chấm ngay khi nộp trên thang điểm 10, xem được đáp án từng câu sau đó.
Toàn bộ câu hỏi của đề. Đáp án và lời giải hiện sau khi bạn làm bài.
- 1Một đáp án · Nhận biết
Cường độ dòng điện được xác định bằng
- 2Một đáp án · Nhận biết
Công suất định mức của các dụng cụ điện là gì?
- 3Một đáp án · Nhận biết
Cường độ điện trường là gì?
- 4Một đáp án · Nhận biết
Thế năng của điện tích trong điện trường đặc trưng cho?
- 5Một đáp án · Nhận biết
Theo định luật Ôm cho toàn mạch thì cường độ dòng điện cho toàn mạch tỉ lệ nghịch với?
- 6Một đáp án · Nhận biết
Tại sao khi có dòng điện chạy qua, vật dẫn kim loại nóng lên?
- 7Một đáp án · Nhận biết
Công thức xác định cường độ dòng điện là?
- 8Một đáp án · Nhận biết
Đại lượng nào dưới đây đặc trưng cho khả năng tích điện của tụ điện ở một hiệu điện thế nhất định?
- 9Một đáp án · Nhận biết
Cường độ dòng điện qua bóng đèn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn. Điều đó có nghĩa là nếu hiệu điện thế tăng 1,2 lần thì:
- 10Một đáp án · Nhận biết
Một tụ điện có điện dung C, điện tích q, hiệu điện thế U. Tăng hiệu điện thế hai bản tụ lên gấp đôi thì điện tích của tụ thay đổi như thế nào?
- 11Một đáp án · Nhận biết
Suất điện động của nguồn điện là gì?
- 12Một đáp án · Thông hiểu
Điện trở đặc trưng cho?
- 13Một đáp án · Thông hiểu
Công suất tiêu thụ năng lượng điện của đoạn mạch được tính bằng?
- 14Một đáp án · Thông hiểu
Nguyên nhân chủ yếu gây ra điện trở của kim loại là gì?
- 15Một đáp án · Thông hiểu
Véc tơ cường độ điện trường tại mỗi điểm có chiều
- 16Một đáp án · Thông hiểu
Đường đặc trưng I – U của chất bán dẫn có dạng đường gì?
- 17Một đáp án · Thông hiểu
Đơn vị của điện thế là gì?
- 18Một đáp án · Thông hiểu
Dòng điện có chiều quy ước là chiều chuyển động của:
- 19Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu
Cho mạch điện như hình vẽ trong đó Đ:6V – 4,5W; U=9V; R là một biến trở.
Bấm vào hình để phóng to aK đóng, số chỉ của ampe kế là I = 0,75 A
bK đóng, biến trở R có giá trị R = 0,4
cCông suất điện của biến trở R là PR = 2,25 W
dĐiện năng tiêu thụ của toàn mạch trong thời gian 10 phút là 4000 J
- 20Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu
Một dây kim loại có các electron tự do chạy qua và tạo thành một dòng điện không đổi. Dây có tiết diện ngang S = 0,6mm2, trong thời gian 10s có điện lượng q = 9,6C đi qua.
aa) Cường độ dòng điện qua dây dẫn là
bb) Mật độ dòng điện
cc) Số electron đi qua tiết diện ngang của dây dẫn trong 10s là hạt
dd) Biết mật độ electron tự do là n = 4.1028hạt/m3, tốc độ trung bình của các electron tạo nên dòng điện là
- 21Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu
Một electron bắt đầu bay vào điện trường đều E = 910V/m với vận tốc ban đầu vo = 3,2.106 m/s cùng chiều đường sức của E. Biết e = -1,6.10-19C; m = 9,1.10−31Kg. Cho rằng điện trường đủ rộng. Mô tả chuyển động tiếp theo của electron sau khi nó dừng lại.
aa) Electron chuyển với gia tốc a = -1,6.1014 m/s2
bb) Quãng đường electron đi được đến khi dừng lại là 32.10-3
cc) Sau khi dừng lại, electron chuyển chậm dần dần về vị trí lúc đầu xuất phát
dd) Nếu điện trường chỉ tồn tại trong khoảng l= 3cm dọc theo đường đi của electron sẽ chuyển động đều với vận tốc 8.105 m/s sau khi ra khỏi điện trường.
- 22Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Tụ điện phẳng không khí có điện dung C = 500pF, được tích điện đến hiệu điện thế U = 300V. Ban đầu chưa nối tụ vào nguồn
aa) Điện tích của tụ là Q=150 nC
bb) Nối tụ vào nguồn một thời gian, sau đó ngắt tụ và nhúng tụ điện vào trong chất lỏng có ε, điện dung của tụ không thay đổi.
cc) Nếu tụ được nối vào nguồn thì năng lượng từ trong tụ là 2,25.10-5 J
dd) Giả sử lượng điện tích sau khi nối tụ, thời gian để toàn bộ điện tích đó được truyền qua dây dẫn có cường độ dòng điện 3A là 5.10-8 s
- 23Tự luận · Vận dụng
Một đoạn mạch tiêu thụ có công suất 80 W, trong 18 phút nó tiêu thụ một năng lượng là bao nhiêu kJ?
0 từ - 24Tự luận · Vận dụng
Một dòng điện chạy 4,2 A qua dây chì trong cầu chì trong thời gian 0,6 s có thể làm đứt dây chì đó. Điện lượng dịch chuyển qua dây chì trong thời gian trên là bao nhiêu?
0 từ - 25Tự luận · Vận dụng
Một acquy có suất điện động 20 V, cung cấp một dòng điện có cường độ 1 A trong thời gian 50 phút. Tính công của nguồn điện theo đơn vị kJ?
0 từ - 26Tự luận · Vận dụng
Ba tụ điện giống nhau cùng điện dung C = 1μF ghép song song với nhau thì điện dung của bộ tụ là bao nhiêu μF?
0 từ - 27Tự luận · Vận dụng
Khi đặt tụ điện có điện dung 3μC dưới hiệu điện thế 2000 V thì công thực hiện để tích điện cho tụ điện bằng bao nhiêu J?
0 từ - 28Tự luận · Vận dụng
Một điện lượng 5.10-3 C dịch chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong khoảng thời gian 2 s. Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn này là bao nhiêu mA?
0 từ