Grade

Trong một đợt kiểm tra sức khoẻ, có một loại bệnh X mà tỉ lệ người mắc bệnh là 0,4% và một loại xét nghiệm Y mà tỉ lệ…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Trong một đợt kiểm tra sức khoẻ, có một loại bệnh X mà tỉ lệ người mắc bệnh là 0,4% và một loại xét nghiệm Y mà tỉ lệ người mắc bệnh X khi xét nghiệm Y có phản ứng dương tính là 98%. Tuy nhiên, có 5% những người không bị bệnh X lại có phản ứng dương tính với xét nghiệm Y. Chọn ngẫu nhiên 1 người trong đợt kiểm tra sức khoẻ đó. Gọi biến cố A : "Người được chọn không mắc bệnh X " và biến cố B : "Người được chọn có phản ứng dương tính với xét nghiệm Y "

    a

    P(A) = 99,6100\dfrac{99,6}{100},P(A¯\overset{¯}{A}) = 0,4100\dfrac{0,4}{100}

    b

    P(B|AA) = 5100\dfrac{5}{100},P(B|A¯\overset{¯}{A}) = 98100\dfrac{98}{100}

    c

    Xác suất của biến cố B bằng 134425000\dfrac{1344}{25000}.

    d

    Giả sử người được chọn đã có phản ứng dương tính với xét nghiệm Y. Xác suất để người đó mắc bệnh X là 981343\dfrac{98}{1343}.

    Đáp án đúng: <p>P(A) = <span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{99,6}{100}">$\dfrac{99,6}{100}$</span>,P(<span data-type="math-inline" data-latex="\overset{¯}{A}">$\overset{¯}{A}$</span>) = <span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{0,4}{100}">$\dfrac{0,4}{100}$</span></p> · <p>P(B|<span data-type="math-inline" data-latex="A">$A$</span>) = <span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{5}{100}">$\dfrac{5}{100}$</span>,P(B|<span data-type="math-inline" data-latex="\overset{¯}{A}">$\overset{¯}{A}$</span>) = <span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{98}{100}">$\dfrac{98}{100}$</span></p> · <p>Giả sử người được chọn đã có phản ứng dương tính với xét nghiệm Y. Xác suất để người đó mắc bệnh X là <span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{98}{1343}">$\dfrac{98}{1343}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    a) A là biến cố "Người được chọn không mắc bệnh X" nên A‾\overline{A} là biến cố: Người được chọn mắc bệnh X", dựa vào đầu bài tính được P(A),P(A‾)P(A), P(\overline{A}).

    b) Biến cố B|A nghĩa là "Người được chọn phản ứng dương tính khi không mắc bệnh" và biến cố B∣A‾B|\overline{A} nghĩa là "Người được chọn có phản ứng dương tính khi mắc bệnh", theo đầu bài tính được P(B∣A)P(B|A) và P(B∣A‾)P(B|\overline{A}).

    c) Sử dụng công thức xác suất toàn phần để tính P(B)P(B).

    d) Sử dụng công thức Bayes để tính biến cố P(A‾∣B)P(\overline{A}\left| B \right.).

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. Tỉ lệ người mắc bệnh XX là 0,4%0,4\%, do đó tỉ lệ người không mắc bệnh là 1−0,4%=99,6%1 - 0,4\% = 99,6\%. Do đó, P(A)=99,6100P(A) = \dfrac{99,6}{100} và P(A‾)=0,4100P(\overline{A}) = \dfrac{0,4}{100}.

    b) Đúng.

    + P(B∣A)P(B|A): Xác suất có phản ứng dương tính khi không mắc bệnh là 5%, do đó P(B∣A)=5100P(B|A) = \dfrac{5}{100}.
    + P(B∣A‾)P(B|\overline{A}): Xác suất có phản ứng dương tính khi mắc bệnh là 98%, do đó P(B∣A‾)=98100P(B|\overline{A}) = \dfrac{98}{100}.

    c) Sai. Theo công thức xác suất toàn phần ta có:

    P(B)=P(B∣A)⋅P(A)+P(B∣A‾)⋅P(A‾)P(B) = P(B|A) \cdot P(A) + P(B|\overline{A}) \cdot P(\overline{A}).

    P(B)=5100.99,6100+98100.0,4100=134325000P(B) = \dfrac{5}{100} . \dfrac{99,6}{100} + \dfrac{98}{100} . \dfrac{0,4}{100} = \dfrac{1343}{25000}.

    d) Đúng. Theo công thức Bayes:

    P(A‾∣B)=P(B∣A‾)⋅P(A‾)P(B)P(\overline{A}|B) = \dfrac{P(B|\overline{A}) \cdot P(\overline{A})}{P(B)}

    =98100.0,4100134325000=981343= \dfrac{\dfrac{98}{100} . \dfrac{0,4}{100}}{\dfrac{1343}{25000}}= \dfrac{98}{1343}.

Câu này thuộc đềĐề kiểm tra giữa học kì 2 môn Toán 12 THPT chuyên Lê Hồng Phong – Nam Định năm 2024 – 2025