Grade

Trong một cuộc khảo sát 1000 học sinh thì có 200 học sinh tham gia câu lạc bộ thể thao, trong số học sinh đó có 85% học…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Trong một cuộc khảo sát 1000 học sinh thì có 200 học sinh tham gia câu lạc bộ thể thao, trong số học sinh đó có 85% học sinh biết chơi bóng đá. Ngoài ra, có 10% số học sinh không tham gia câu lạc bộ thể thao cũng biết chơi bóng đá. Chọn ngẫu nhiên 1 học sinh của nhóm khảo sát.

    a

    Xác suất chọn được học sinh tham gia câu lạc bộ thể thao là 0,2.

    b

    Xác suất chọn được học sinh vừa tham gia câu lạc bộ thể thao vừa biết chơi bóng đá là 0,25.

    c

    Xác suất chọn được học sinh không biết chơi bóng đá là 0,75.

    d

    Giả sử học sinh đó biết chơi bóng đá. Xác suất chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ thể thao là 0,68.

    Đáp án đúng: <p>Xác suất chọn được học sinh tham gia câu lạc bộ thể thao là 0,2.</p> · <p>Xác suất chọn được học sinh không biết chơi bóng đá là 0,75.</p> · <p>Giả sử học sinh đó biết chơi bóng đá. Xác suất chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ thể thao là 0,68.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng định nghĩa xác suất toàn phần, công thức nhân xác suất, xác suất toàn phần, công thức Bayes.

    Lời giải chi tiết:

    Xét các biến cố: AA: "Chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ thể thao";

    BB: "Chọn được học sinh biết chơi bóng đá”.

    a) Đúng. Khi đó, P(A)=2001000=0,2{\rm{P}}\left( A \right) = \frac{{200}}{{1000}} = 0,2.

    b) Sai. Khi đó, P(B∣A)=0,85;P(B∣A ‾)=0,1{\rm{P}}\left( {B\mid A} \right) = 0,85;{\rm{P}}\left( {B\mid \overline {A\,} } \right) = 0,1.

    Theo công thức nhân xác suất:

    P(AB)=P(BA)=P(A).P(B∣A){\rm{P}}\left( {AB} \right) = {\rm{P}}\left( {BA} \right) = {\rm{P}}\left( A \right).{\rm{P}}\left( {B\mid A} \right)

    =0,2.0,85=0,17= 0,2.0,85 = 0,17.

    c) Đúng. Theo công thức xác suất toàn phần, ta có:

    P(B)=P(A)⋅P(B∣A)+P(A ‾)⋅P(B∣A ‾){\rm{P}}\left( B \right) = {\rm{P}}\left( A \right) \cdot {\rm{P}}\left( {B\mid A} \right) + {\rm{P}}\left( {\overline {A\,} } \right) \cdot {\rm{P}}\left( {B\mid \overline {A\,} } \right)

    =0,2⋅0,85+0,8⋅0,1=0,25= 0,2 \cdot 0,85 + 0,8 \cdot 0,1 = 0,25.

    P(B‾)=1−P(B)=1−0,25=0,75{\rm{P}}\left( {\overline B } \right) = 1 - P\left( B \right) = 1 - 0,25 = 0,75.

    d) Đúng. Theo công thức Bayes, xác suất chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ thể thao, biết học sinh đó chơi được bóng đá là:

    P(A∣B)=P(A)⋅P(B∣A)P(B)=0,2⋅0,850,25=0,68{\rm{P}}\left( {A\mid B} \right) = \frac{{{\rm{P}}\left( A \right) \cdot {\rm{P}}\left( {B\mid A} \right)}}{{{\rm{P}}\left( B \right)}} = \frac{{0,2 \cdot 0,85}}{{0,25}} = 0,68.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 12 - Đề số 10