Grade

Thực hiện một mẻ nuôi cấy vi khuẩn với 1200 vi khuẩn ban đầu, nhà sinh học phát hiện số lượng vi khuẩn tăng thêm 25%…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Thực hiện một mẻ nuôi cấy vi khuẩn với 1200 vi khuẩn ban đầu, nhà sinh học phát hiện số lượng vi khuẩn tăng thêm 25% sau mỗi hai ngày. Công thức P(t)=P0.atP(t) = P_{0}.a^{t} (a>0)\left( {a \gt 0} \right) cho phép tính số lượng vi khuẩn của mẻ nuôi cấy sau t ngày kể từ thời điểm ban đầu.

    a

    Số lượng vi khuẩn sau hai ngày là 1200.

    b

    Giá trị của a bằng 1,12 (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm).

    c

    Sau 7 ngày thì số lượng vi khuẩn bằng 2600 (kết quả làm tròn đến hàng trăm).

    d

    Sau 10 ngày, số lượng vi khuẩn có được bằng 3,0 lần số lượng vi khuẩn ban đầu (kết quả làm tròn đến hàng phần mười).

    Đáp án đúng: <p>Giá trị của a bằng 1,12 (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm).</p> · <p>Sau 7 ngày thì số lượng vi khuẩn bằng 2600 (kết quả làm tròn đến hàng trăm).</p>

    Phương pháp giải:

    Thay t vào công thức P(t)=P0.atP\left( t \right) = {P_0}.{a^t} để giải.

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Sau 2 ngày, số lượng vi khuẩn tăng thêm 25%: 1200.1,25 = 1500 con.

    b) Đúng. P(2)=P0+25%.P0=1,25.P0P(2) = {P_0} + 25\% .{P_0} = 1,25.{P_0}

    ⇒a2=1,25⇒a≈1,12\Rightarrow {a^2} = 1,25 \Rightarrow a \approx 1,12.

    c) Đúng. P(7)=1200.(1,25)7≈2600P(7) = 1200.{(\sqrt {1,25} )^7} \approx 2600.

    d) Sai. P(10)P0=a10=(1,25)10≈3,0518\frac{{P(10)}}{{{P_0}}} = {a^{10}} = {(\sqrt {1,25} )^{10}} \approx 3,0518.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 2 Toán 11 năm 2024 - 2025 trường THPT Việt Nam - Ba Lan