Grade

Thể tích nước của một bể bơi sau $t$ phút bơm được tính theo công thức $V(t) = \frac{1}{100} (-0,5t^3 + 90t^2)$ ,…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Thể tích nước của một bể bơi sau tt phút bơm được tính theo công thức V(t)=1100(−0,5t3+90t2)V(t) = \frac{1}{100} (-0,5t^3 + 90t^2), (m3)(m^3) (0≤t≤120)(0 \leq t \leq 120). Tốc độ bơm nước tại thời điểm tt được tính bởi v(t)=V′(t)v(t) = V'(t). Xét tính đúng sai các mệnh đề sau:

    a

    Thể tích nước sau 10 phút là 80 m3m^3.

    b

    Tốc độ bơm nước tại thời điểm t=20t = 20 phút là 30 (m3m^3/phút).

    c

    Trong 30 phút đầu thể tích nước lớn nhất trong bể là 675 m3m^3.

    d

    Tốc độ bơm nước cao nhất là 60 (m3m^3/phút).

    Đáp án đúng: <p>Tốc độ bơm nước tại thời điểm <span data-type="math-inline" data-latex="t = 20">$t = 20$</span> phút là 30 (<span data-type="math-inline" data-latex="m^3">$m^3$</span>/phút).</p> · <p>Trong 30 phút đầu thể tích nước lớn nhất trong bể là 675 <span data-type="math-inline" data-latex="m^3">$m^3$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    a) Tính V(10).

    b) Tính v(20).

    c) Tìm GTLN của V(t) trên [0; 30].

    d) Tìm GTLN của v(t) trên [0; 120].

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. V(10)=1100(−0,5.103+90.102)=85V(10) = \frac{1}{{100}}( - 0,{5.10^3} + {90.10^2}) = 85 (m3)({m^3}).

    b) Đúng. v(t)=V′(t)=1100(−1,5t2+180t)v(t) = V'(t) = \frac{1}{{100}}( - 1,5{t^2} + 180t).

    v(20)=1100(−1,5.202+180.20)=30v(20) = \frac{1}{{100}}( - 1,{5.20^2} + 180.20) = 30 (m3{m^3}/phút).

    c) Đúng. v(t)=0⇔−1,5t2+180t=0⇔[t=0t=120v(t) = 0 \Leftrightarrow - 1,5{t^2} + 180t = 0 \Leftrightarrow \left[ \begin{array}{l}t = 0\\t = 120\end{array} \right.

    Xét trên đoạn [0;30], ta có: V(0)=0V(0) = 0, V(30)=675V(30) = 675.

    Vậy trong 30 phút đầu, thể tích nước lớn nhất trong bể là 675 m3{m^3}.

    d) Sai. v′(t)=1100(−3t+180)=0⇔t=60v'(t) = \frac{1}{{100}}( - 3t + 180) = 0 \Leftrightarrow t = 60.

    Xét trên đoạn [0; 120], ta có: v(0)=0v(0) = 0, v(60)=54v(60) = 54, v(60)=0v(60) = 0.

    Vậy tốc độ bơm nước cao nhất là 54 m3{m^3}/phút, tại thời điểm t = 60 phút.

Câu này thuộc đềĐề giữa kì 1 Toán 12 năm 2025 – 2026 trường Trần Cao Vân – TP HCM