Grade

Thả một quả bóng tennit có khối lượng m = 20g từ độ cao h 1 = 5m xuống mặt đất, nó nảy lên đến độ cao h 2 = 3m. Lấy g =…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Thả một quả bóng tennit có khối lượng m = 20g từ độ cao h1 = 5m xuống mặt đất, nó nảy lên đến độ cao h2 = 3m. Lấy g = 10m/s2. Độ biến thiên cơ năng của quả tennis là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\Delta {\rm{W = 0,4J}}">$\Delta {\rm{W = 0,4J}}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Cơ năng của vật chuyển động trong trọng trường: W=Wd+Wt=12mv2+mgz{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t} = \dfrac{1}{2}m{v^2} + mgz

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại mặt đất.

    Độ biến thiên cơ năng của quả tennis là:

    W=W1+W2=(12mv12+mgz1)−(12mv22+mgz2){\rm{W}} = {{\rm{W}}_1} + {{\rm{W}}_2} = \left( {\dfrac{1}{2}mv_1^2 + mg{z_1}} \right) - \left( {\dfrac{1}{2}mv_2^2 + mg{z_2}} \right)

    Do: {v1=0v2=0⇒W1−W2=mgz1−mgz2=0,02.10.(5−3)=0,4J\left\{ \begin{array}{l}{v_1} = 0\\{v_2} = 0\end{array} \right. \Rightarrow {{\rm{W}}_1} - {{\rm{W}}_2} = mg{z_1} - mg{z_2} = 0,02.10.\left( {5 - 3} \right) = 0,4J

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10