Grade

Tại điểm A cách mặt đất 5m một vật có khối lượng 4 kg được ném thẳng đứng lên trên với vận tốc đầu 10 m/s. Lấy g = 10…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Tại điểm A cách mặt đất 5m một vật có khối lượng 4 kg được ném thẳng đứng lên trên với vận tốc đầu 10 m/s. Lấy g = 10 m/s2. Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Bỏ qua lực cản không khí.Tốc độ của vật khi vật đi được quãng đường 7 m kể từ vị trí ném vật là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2\sqrt {10} m/s">$2\sqrt {10} m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Công thức tính động năng: Wd=12.m.v2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}.m.{v^2}

    Công thức tính thế năng : Wt=m.g.z{W_t} = m.g.z

    Công thức tính cơ năng: W=12.m.v2+m.g.z{\rm{W}} = \dfrac{1}{2}.m.{v^2} + m.g.z

    Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng: WA=WC=WD{W_A} = {W_C} = {{\rm{W}}_D}

    Lời giải chi tiết:

    + Cơ năng tại A:

    WA=12.m.v2+m.g.z=12.4.102+4.10.5=400(J){{\rm{W}}_A} = \dfrac{1}{2}.m.{v^2} + m.g.z = \dfrac{1}{2}{.4.10^2} + 4.10.5 = 400\left( J \right)

    Gọi vị trí cao nhất mà vật có thể đạt được là D. Gọi C là vị trí vật đi được 7m kể từ vị trí ném.

    + Cơ năng tại D: WD=m.g.zD{W_D} = m.g.{z_D}

    Áp dụng bảo toàn cơ năng cho A và D ta có:

    WA=WD⇒400=m.g.zD⇒zD=10m{{\rm{W}}_A} = {{\rm{W}}_D} \Rightarrow 400 = m.g.{z_D} \Rightarrow {z_D} = 10m

    Vậy độ cao cực đại vật có thể đạt được là : hmax=10m{h_{max}} = 10m

    Vậy khi đi lên từ A đến D, vật đi được quãng đường 5m; sau đó rơi xuống 2m thì vật sẽ đi được quãng đường 7m.

    Vậy tọa độ của điểm C là: zC=8m{z_C} = 8m

    Áp dụng bảo toàn cơ năng cho A và C ta có:

    WA=WC=400J⇒400=m.g.zC+12.m.vC2⇒400=4.10.8+12.4.vC2⇒vC=210(m/s)\begin{array}{l}{{\rm{W}}_A} = {{\rm{W}}_C} = 400J \Rightarrow 400 = m.g.{z_C} + \dfrac{1}{2}.m.v_C^2\\ \Rightarrow 400 = 4.10.8 + \dfrac{1}{2}.4.v_C^2 \Rightarrow {v_C} = 2\sqrt {10} \left( {m/s} \right)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10