Grade

Quãng đường AB dài $90km$ . Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc và thời gian dự định. Thực tế sau khi đi được…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Quãng đường AB dài 90km90km. Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc và thời gian dự định. Thực tế sau khi đi được 13\frac{1}{3} quãng đường AB với vận tốc dự định thì ô tô đó nghỉ lại 2020 phút. Vì vậy để đến đúng dự định, trên quãng đường còn lại ô tô phải tăng vận tốc thêm 6km/h6km/h.

    a

    Quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ là 60km60km.

    b

    Gọi vận tốc dự định của ô tô là x(km/h,x>0)x\left( {km/h,{\rm{ }}x \gt 0} \right) thì thời gian ô tô đi hết 13\frac{1}{3} quãng đường đầu là 30x(h)30x\left( h \right).

    c

    Vận tốc dự định của ô tô bằng 30km/h30km/h.

    d

    Thời gian ô tô đi hết quãng đường còn lại là 2,5h2,5h.

    Đáp án đúng: <p>Quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ là <span data-type="math-inline" data-latex="60km">$60km$</span>.</p> · <p>Vận tốc dự định của ô tô bằng <span data-type="math-inline" data-latex="30km/h">$30km/h$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    a) Tính quãng đường ô tô đã đi = 13\frac{1}{3}. quãng đường AB.

    Quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ = quãng đường AB – quãng đường đã đi.

    b) Sử dụng công thức: Thời gian = Quãng đường : Vận tốc

    c) Gọi vận tốc dự định của ô tô là x(km/h,x>0)x\left( {km/h,{\rm{ }}x \gt 0} \right)

    Biểu diễn vận tốc ô tô đi quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ theo x

    Biểu diễn thời gian ô tô dự định và thực tế ô tô đi.

    Vì thời gian dự định và thời gian thực tế ô tô đi là như nhau nên ta lập được phương trình.

    Giải phương trình tìm x. Kiểm tra lại điều kiện.

    d) Thay giá trị x vừa tìm được vào công thức biểu diễn thời gian ô tô đi hết quãng đường còn lại.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng

    Quãng đường ô tô đã đi là: 90.13=30(km)90.\frac{1}{3} = 30\left( {km} \right)

    Quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ là: 90−30=60(km)90 - 30 = 60\left( {km} \right)

    b) Sai

    Thời gian ô tô đi hết 13\frac{1}{3} quãng đường đầu là: 30x\frac{{30}}{x} (h)

    c) Đúng

    Gọi vận tốc dự định của ô tô là x(km/h,x>0)x\left( {km/h,{\rm{ }}x \gt 0} \right)

    Vận tốc ô tô đi quãng đường còn lại sau khi ô tô nghỉ là: x+6(km/h)x + 6\left( {km/h} \right)

    Thời gian ô tô dự định đi là: 90x\frac{{90}}{x} (h)

    Thực tế:

    +) Thời gian ô tô đi hết 13\frac{1}{3} quãng đường đầu là: 30x\frac{{30}}{x} (h)

    +) Thời gian ô tô nghỉ là: 20 phút = 13\frac{1}{3} h

    +) Thời gian ô tô đi quãng đường còn lại là: 60x+6\frac{{60}}{{x + 6}} (h)

    Vì thời gian dự định và thời gian thực tế ô tô đi là như nhau nên ta có phương trình:

    90x=30x+13+60x+6\frac{{90}}{x} = \frac{{30}}{x} + \frac{1}{3} + \frac{{60}}{{x + 6}}

    60x−60x+6−13=0\frac{{60}}{x} - \frac{{60}}{{x + 6}} - \frac{1}{3} = 0

    60.3.(x+6)−60.3.x−x(x+6)=0180x+1080−180x−x2−6x=0−x2−6x+1080=0\begin{array}{l}60.3.\left( {x + 6} \right) - 60.3.x - x\left( {x + 6} \right) = 0\\180x + 1080 - 180x - {x^2} - 6x = 0\\ - {x^2} - 6x + 1080 = 0\end{array}

    Giải phương trình ta được: x1=30(TM);x2=−36(KTM){x_1} = 30\left( {TM} \right);{x_2} = - 36\left( {KTM} \right).

    Vậy vận tốc dự định của ô tô là 30km/h.

    d) Sai

    Thời gian ô tô đi hết quãng đường còn lại là:

    6030+6=53≈1,67(h)≠2,5(h)\frac{{60}}{{30 + 6}} = \frac{5}{3} \approx 1,67\left( h \right) \ne 2,5\left( h \right)

    Đáp án: ĐSĐS

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 9 - Đề số 5