Grade

Phương trình chuyển động của một vật cho bởi hàm số $s(t) = \dfrac{1}{3}t^{3} - 2t^{2} + 20t + 5$ (m) với t là thời…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Phương trình chuyển động của một vật cho bởi hàm số s(t)=13t3−2t2+20t+5s(t) = \dfrac{1}{3}t^{3} - 2t^{2} + 20t + 5 (m) với t là thời gian (giây).

    a

    Vận tốc của vật tại thời điểm t = 3 (s) là 17 (m/s).

    b

    Gia tốc của vật tại thời điểm t = 10(s) là 16 (m/s2m/s^{2}).

    c

    Quãng đường mà vật đi được trong khoảng thời gian 5 giây đầu tiên là 2903(m)\dfrac{290}{3}(m).

    d

    Vận tốc nhỏ nhất mà vật đạt được trong quá trình chuyển động là 16(m/s)16\left( {m/s} \right).

    Đáp án đúng: <p>Vận tốc của vật tại thời điểm t = 3 (s) là 17 (m/s).</p> · <p>Gia tốc của vật tại thời điểm t = 10(s) là 16 (<span data-type="math-inline" data-latex="m/s^{2}">$m/s^{2}$</span>).</p> · <p>Vận tốc nhỏ nhất mà vật đạt được trong quá trình chuyển động là <span data-type="math-inline" data-latex="16\left( {m/s} \right)">$16\left( {m/s} \right)$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Nếu s = s(t) là hàm vị trí của một vật chuyển động trên một đường thẳng thì v = s’(t) biểu thị vận tốc tức thời của vật (tốc độ thay đổi của độ dịch chuyển theo thời gian). Tốc độ thay đổi tức thời của vận tốc theo thời gian là gia tốc tức thời của vật: a(t) = v’(t) = s’’(t).

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. v(t)=s′(t)=t2−4t+20v\left( t \right) = s'\left( t \right) = {t^2} - 4t + 20.

    v(3)=32−4.3+20=17v\left( 3 \right) = {3^2} - 4 . 3 + 20 = 17 (m/s).

    b) Đúng. a(t)=v′(t)=2t−4a\left( t \right) = v'\left( t \right) = 2t - 4.

    a(10)=2.10−4=16a\left( {10} \right) = 2.10 - 4 = 16 (m/s2)\left( {m/{s^2}} \right).

    c) Sai. v(t)=t2−4t+20>0v\left( t \right) = {t^2} - 4t + 20 \gt 0 với mọi t không âm.

    Do đó, quãng đường vật đi được trong 5 giây đầu tiên là:

    s(5)−s(0)=2903−5=2753s\left( 5 \right) - s\left( 0 \right) = \frac{{290}}{3} - 5 = \frac{{275}}{3} (m).

    d) Đúng. Đồ thị hàm vận tốc v(t)=t2−4t+20v\left( t \right) = {t^2} - 4t + 20 là một parabol có bề lõm hướng lên, tọa độ đỉnh là t=−b2a=−−42.1=2t = - \frac{b}{{2a}} = - \frac{{ - 4}}{{2 . 1}} = 2 (thỏa mãn t≥0t \ge 0).

    Giá trị nhỏ nhất của vận tốc đạt được tại đỉnh t=2t = 2:

    v(2)=22−4.2+20=16v\left( 2 \right) = {2^2} - 4 . 2 + 20 = 16 (m/s).

Câu này thuộc đềĐề giữa học kỳ 1 Toán 12 năm 2024 – 2025 trường THPT Hiệp Hòa 2 – Bắc Giang