Grade

Người ta thả miếng đồng có khối lượng 2 kg vào 2 lít nước. Miếng đồng nguội đi từ ${80^ \circ }{\rm{C}}$ đến ${10^…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Người ta thả miếng đồng có khối lượng 2 kg vào 2 lít nước. Miếng đồng nguội đi từ 80∘C{80^ \circ }{\rm{C}} đến 10∘C{10^ \circ }{\rm{C}}. Lấy cCu=380  J/kg.K,cH2O=4200  J/kg.K{{\rm{c}}_{{\rm{Cu}}}} = 380{\rm{\;J}}/{\rm{kg}}.{\rm{K}},{{\rm{c}}_{{\rm{H}}2{\rm{O}}}} = 4200{\rm{\;J}}/{\rm{kg}}.{\rm{K}}.

    a

    a) Nhiệt lượng tỏa ra của đồng là 53200 J .

    b

    b) Nhiệt lượng mà nước thu vào bằng nhiệt lượng đồng toả ra và bằng 53200 J .

    c

    c) Khi bỏ miếng đồng vào nước thì nước nóng thêm 63,33∘C63,{33^ \circ }{\rm{C}}.

    d

    d) Tỉ số giữa nhiệt lượng tỏa ra của đồng và nhiệt lượng mà nước thu vào bằng 1 .

    Đáp án đúng: <p>a) Nhiệt lượng tỏa ra của đồng là 53200 J .</p> · <p>b) Nhiệt lượng mà nước thu vào bằng nhiệt lượng đồng toả ra và bằng 53200 J .</p> · <p>d) Tỉ số giữa nhiệt lượng tỏa ra của đồng và nhiệt lượng mà nước thu vào bằng 1 .</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về nhiệt lượng

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng

    Nhiệt lượng tỏa ra của đồng QCu=mCu⋅Ccu(t1−t2)=2⋅380.(80−10)=53200  J{{\rm{Q}}_{{\rm{Cu}}}} = {{\rm{m}}_{{\rm{Cu}}}} \cdot {\rm{Ccu}}\left( {{{\rm{t}}_1} - {{\rm{t}}_2}} \right) = 2 \cdot 380.\left( {80 - 10} \right) = 53200{\rm{\;J}}

    b) Đúng

    Theo điều kiện cân bằng nhiệt Qtoa  =Qthu  {{\rm{Q}}_{{\rm{toa\;}}}} = {{\rm{Q}}_{{\rm{thu\;}}}} suy ra QH2O=53200  J{{\rm{Q}}_{{\rm{H}}2{\rm{O}}}} = 53200{\rm{\;J}}.

    c) Sai

    Nước nóng lên thêm QH2O=mH2O.c.ΔT{{\rm{Q}}_{{H_2}O}} = {{\rm{m}}_{{{\rm{H}}_2}{\rm{O}}}}.c.\Delta T⇒53200=2.4200.ΔT⇒ΔT=6,333∘C\Rightarrow 53200 = 2.4200.{\rm{\Delta T}} \Rightarrow {\rm{\Delta T}} = 6,{333^ \circ }{\rm{C}}

    d) Đúng.

    Nếu không có sự mất mát nhiệt ra môi trường, nhiệt lượng tỏa ra của đồng sẽ bằng nhiệt lượng nước thu vào, do đó tỷ số giữa chúng sẽ là 1.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 1 Vật lí 12 - Đề số 1