Grade

Một vật $m = 1kg$ rơi từ O không vận tốc đầu ở độ cao $120m$ xuống mặt đất. Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Lấy $g =…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật m=1kgm = 1kg rơi từ O không vận tốc đầu ở độ cao 120m120m xuống mặt đất. Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}.

    a) Tính thế năng của vật tại vị trí thả vật.

    b) Xác định độ cao mà tại đó vật có động năng bằng hai thế năng?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="1200J;40m">$1200J;40m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Công thức tính thế năng: Wt=mgz{W_t} = mgz

    + Cơ năng của vật chuyển động trong trọng trường:

    W=Wd+Wt=12mv2+mgzW = {W_d} + {W_t} = \frac{1}{2}m{v^2} + mgz

    + Định luật bảo toàn cơ năng: Khi một vật chuyển động trong trọng trường chỉ chịu tác dụng của trọng lực thì cơ năng của vật là một đại lượng bảo toàn.

    Lời giải chi tiết:

    Chọn mốc thế năng tại mặt đất.

    a) Tại vị trí thả vật có: {v=0m=1kgg=10m/s2h0=120m\left\{ \begin{array}{l}v = 0\\m = 1kg\\g = 10m/{s^2}\\{h_0} = 120m\end{array} \right.

    Thế năng của vật tại vị trí đó là:

    Wt=mgh=1.10.120=1200J{W_t} = mgh = 1.10.120 = 1200J

    b)

    Cơ năng của vật tại vị trí thả vật:

    W0=Wd0+Wt0=12mv2+mgh0=mgh0{W_0} = {W_{d0}} + {W_{t0}} = \frac{1}{2}m{v^2} + mg{h_0} = mg{h_0}

    Cơ năng của vật tại vị trí động năng bằng hai lần thế năng Wd=2Wt{W_d} = 2{W_t} là:

    W=Wt+Wd=Wt+2Wd=3Wt=3mg.hW = {W_t} + {W_d} = {W_t} + 2{W_d} = 3{W_t} = 3mg.h

    Cơ năng được bảo toàn nên:

    W′=W⇔3mg.h=mg.h0W' = W \Leftrightarrow 3mg.h = mg.{h_0}

    ⇒h=h03=1203=40m\Rightarrow h = \dfrac{{{h_0}}}{3} = \dfrac{{120}}{3} = 40m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10