Grade

Một vật được ném lên theo phương thẳng đứng từ một điểm A cách mặt đất một khoảng $4m$ . Người ta quan sát thấy vật rơi…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật được ném lên theo phương thẳng đứng từ một điểm A cách mặt đất một khoảng 4m4m. Người ta quan sát thấy vật rơi chạm đất với vận tốc có độ lớn bằng 12m/s12m/s. Cho g=10m/s2g = 10m/{s^2}.

    Nếu vật được ném thẳng đứng xuống dưới với vận tốc bằng 4m/s4m/s thì vận tốc của vật khi chạm đất bằng bao nhiêu?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4\sqrt 6 m/s">$4\sqrt 6 m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    + Sử dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại mặt đất

    Ta có,

    + Cơ năng của vật tại vị trí ném: W=mgh+12mv02{\rm{W}} = mgh + \dfrac{1}{2}mv_0^2

    + Cơ năng của vật tại mặt đất: Wdat=12mv2{{\rm{W}}_{dat}} = \dfrac{1}{2}m{v^2} (thế năng lúc này bằng 0)

    Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho 2 vị trí trên, ta được:

    W=Wdat↔mgh+12mv02=12mv2↔gh+12v02=12v2↔10.4+1242=12v2→v=46m/s\begin{array}{l}{\rm{W}} = {{\rm{W}}_{dat}} \leftrightarrow mgh + \dfrac{1}{2}mv_0^2 = \dfrac{1}{2}m{v^2}\\ \leftrightarrow gh + \dfrac{1}{2}v_0^2 = \dfrac{1}{2}{v^2}\\ \leftrightarrow 10.4 + \dfrac{1}{2}{4^2} = \dfrac{1}{2}{v^2}\\ \to v = 4\sqrt 6 m/s\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10