Grade

Một vật được ném lên theo phương thẳng đứng từ một điểm A cách mặt đất một khoảng $4m$ . Người ta quan sát thấy vật rơi…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vật được ném lên theo phương thẳng đứng từ một điểm A cách mặt đất một khoảng 4m4m. Người ta quan sát thấy vật rơi chạm đất với vận tốc có độ lớn bằng 12m/s12m/s. Cho g=10m/s2g = 10m/{s^2}.

    Tính độ cao cực đại mà vật có thể đạt được?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="7,2m">$7,2m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    + Sử dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng

    Lời giải chi tiết:

    Chọn mốc thế năng tại mặt đất, ta có:

    + Cơ năng tại vị trí vật đạt độ cao cực đại = Thế năng cực đại vật đạt được: Wtmax=mghmax{{\rm{W}}_{{t_{max}}}} = mg{h_{max}}

    + Cơ năng của vật khi chạm đất: Wcd=12mv2{{\rm{W}}_{cd}} = \dfrac{1}{2}m{v^2} (do thế năng lúc này bằng 0)

    Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho 2 vị trí trên, ta có:

    Wtmax=Wcd↔mghmax=12mv2→hmax=v22g=1222.10=7,2m\begin{array}{l}{{\rm{W}}_{{t_{max}}}} = {{\rm{W}}_{cd}} \leftrightarrow mg{h_{max}} = \dfrac{1}{2}m{v^2}\\ \to {h_{max}} = \dfrac{{{v^2}}}{{2g}} = \dfrac{{{{12}^2}}}{{2.10}} = 7,2m\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10