Grade

Một vật có khối lượng $100g$ được ném thẳng đứng từ dưới lên với vận tốc ${v_0} = 20m/s$ Xác định vị trí cao nhất vật…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vật có khối lượng 100g100g được ném thẳng đứng từ dưới lên với vận tốc v0=20m/s{v_0} = 20m/s

    Xác định vị trí cao nhất vật đạt được

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="20m">$20m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng điểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    + Sử dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    + Sử dụng biểu thức tính cơ năng: W=Wd+Wt{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t}

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng W=const{\rm{W}} = const

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại vị trí ném

    - Tại vị trí ném vật ta có:

    + Thế năng của vật tại đó: Wt=0{{\rm{W}}_t} = 0

    + Động năng của vật tại đó: Wd=12mv02=12.0,1.202=20J{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}mv_0^2 = \dfrac{1}{2}.0,{1.20^2} = 20J

    => Cơ năng của vật: W=Wd+Wt=20+0=20J{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t} = 20 + 0 = 20J

    - Tại vị trí cao nhất, ta có:

    + Thế năng: Wt=mghmax{{\rm{W}}_t} = mg{h_{max}}

    + Động năng: Wd=0{{\rm{W}}_d} = 0

    => Cơ năng của vật tại vị trí cao nhất: Whmax=Wt+Wd=mghmax{{\rm{W}}_{{h_{max}}}} = {{\rm{W}}_t} + {{\rm{W}}_d} = mg{h_{max}}

    - Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho 2 vị trí (lúc ném vật và khi vật đạt độ cao cực đại), ta có:

    12mv02=mghmax→hmax=v022g=1222.10=7,2m\dfrac{1}{2}mv_0^2 = mg{h_{max}} \to {h_{max}} = \dfrac{{v_0^2}}{{2g}} = \dfrac{{{{12}^2}}}{{2.10}} = 7,2m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10