Grade

Một vật có khối lượng $100g$ được ném thẳng đứng từ dưới lên với vận tốc ${v_0} = 20m/s$ Tính cơ năng của vật lúc bắt…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vật có khối lượng 100g100g được ném thẳng đứng từ dưới lên với vận tốc v0=20m/s{v_0} = 20m/s

    Tính cơ năng của vật lúc bắt đầu ném?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="20J">$20J$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng điểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    + Sử dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    + Sử dụng biểu thức tính cơ năng: W=Wd+Wt{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại vị trí ném

    Tại vị trí ném vật ta có:

    + Thế năng của vật tại đó: Wt=0{{\rm{W}}_t} = 0

    + Động năng của vật tại đó: Wd=12mv02=12.0,1.202=20J{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}mv_0^2 = \dfrac{1}{2}.0,{1.20^2} = 20J

    => Cơ năng của vật: W=Wd+Wt=20+0=20J{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t} = 20 + 0 = 20J

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10