Grade

Một vật có khối lượng 1 kg được ném thẳng đứng lên từ mặt đất với vận tốc đầu là 10 m/s. Lấy g = 10 m/s 2 . a) Tính…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật có khối lượng 1 kg được ném thẳng đứng lên từ mặt đất với vận tốc đầu là 10 m/s. Lấy g = 10 m/s2.

    a) Tính động năng, thế năng, của vật ở mặt đất và ở vị trí có độ cao cực đại?

    b) Tính độ cao cực đại?

    c) Ở độ cao nào thế năng của vật bằng 1/3 động năng của nó?

    Đáp án: <p>a) 50J; 0J; 0J; 50J b) 5m c) 1,25m</p>

    Phương pháp giải:

    Động năng của vật Wđ = 0,5mv2

    Thế năng của vật Wt = mgh

    Cơ năng = động năng + thế năng

    Vật chỉ chịu tác dụng của lực thế thì cơ năng bảo toàn

    Lời giải chi tiết:

    Chọn mốc thế năng ở mặt đất.

    Vì vật chỉ chịu tác dụng của trọng lực nên cơ năng bảo toàn

    a) Ở mặt đất:

    Wđ = 0,5mv2 = 0,5.1.102 = 50J

    Wt = mgh = 0

    Khi vật lên đến độ cao cực đại vận tốc bằng 0 nên động năng = 0

    Thế năng khi đó = Cơ năng nên Wt’ Wđ + Wt = 50J

    b) Gọi h0 là độ cao cực đại của vật:

    Wt’ = mgh0 => 1.10.h0 = 50 => h0 = 5m

    c) Khi Wt=13Wd⇒Wt=14W⇒mgh′=14.50⇒h′=1,25m{{\text{W}}_{t}}=\frac{1}{3}{{\text{W}}_{d}}\Rightarrow {{\text{W}}_{t}}=\frac{1}{4}\text{W}\Rightarrow mgh'=\frac{1}{4}.50\Rightarrow h'=1,25m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10