Grade

Một tổ máy trộn bê tông phải sản xuất $450{m^3}$ bê tông cho một đập thuỷ lợi trong một thời gian quy định. Nhờ tăng…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một tổ máy trộn bê tông phải sản xuất 450m3450{m^3} bê tông cho một đập thuỷ lợi trong một thời gian quy định. Nhờ tăng năng suất mỗi ngày 4,5m3  4,5{m^3}\;nên 44ngày trước thời hạn quy định tổ đã sản xuất được 96%96\% công việc.

    a

    44 ngày trước thời hạn quy định tổ đã sản xuất được 432m3432{m^3} bê tông.

    b

    Số ngày đổ bê tông theo quy định là 2020 ngày.

    c

    Lượng bê tông thực tế sản xuất được trong một ngày là 22,5m322,5{\rm{ }}{m^3}.

    d

    Theo năng suất thực tế thì cần 16 ngày để hoàn thành 450m3450{m^3} bê tông.

    Đáp án đúng: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4">$4$</span> ngày trước thời hạn quy định tổ đã sản xuất được <span data-type="math-inline" data-latex="432{m^3}">$432{m^3}$</span> bê tông.</p> · <p>Số ngày đổ bê tông theo quy định là <span data-type="math-inline" data-latex="20">$20$</span> ngày.</p>

    Phương pháp giải:

    a) Sử dụng công thức tính m% của một số a: m%.am\% .a

    b) Gọi số ngày đổ bê tông theo quy định là xx(ngày)

    Biểu diễn lượng bê tông sản xuất mỗi ngày theo quy định và thực tế theo xx.

    Vì 44 ngày trước thời hạn quy định tổ sản xuất được 96%96\% công việc nên ta có phương trình để tìm số ngày đổ bê tông theo quy định.

    Giải phương trình và kiểm tra lại nghiệm.

    c) Tính lượng bê tông thực tế sản xuất được theo công thức biểu diễn.

    d) Tính năng suất = lượng bê tông : số ngày.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng

    Thực tế, 44 ngày trước thời hạn quy định tổ đã sản xuất được: 96%.450=43296\% .{\rm{ }}450 = 432 ( m3{m^3} bê tông)

    b) Đúng

    Gọi số ngày đổ bê tông theo quy định là: xx(ngày)

    Số lượng bê tông cần đổ trong một ngày 450x(m3)\frac{{450}}{x}\left( {{m^3}} \right)

    Số lượng bê tông thực tế sản xuất được trong một ngày là: 450x+4,5(m3)\frac{{450}}{x} + 4,5\left( {{m^3}} \right)

    Vì 44 ngày trước thời hạn quy định tổ sản xuất được 96%96\% công việc nên ta có phương trình:

    (450x+4,5)(x−4)=432450+4,5x−1800x−18=4324,5x2=1800x2=400\begin{array}{l}\left( {\frac{{450}}{x} + 4,5} \right)\left( {x - 4} \right) = 432\\450 + 4,5x - \frac{{1800}}{x} - 18 = 432\\4,5{x^2} = 1800\\{x^2} = 400\end{array}

    Suy ra x1=−20{x_1} = - 20 (loại); x2=20{x_2} = 20 (thỏa mãn)

    Vậy số ngày đổ bê tông theo quy định là 2020 ngày.

    c) Sai

    Lượng bê tông thực tế sản xuất được trong một ngày là: 45020+4,5=27(m3)\frac{{450}}{{20}} + 4,5 = 27\left( {{m^3}} \right)

    d) Sai

    Theo năng suất thực tế thì cần 450:27=16,(6)≈  17450:27 = 16,\left( 6 \right) \approx \;17 ngày để hoàn thành 450m3450{m^3} bê tông.

    Đáp án: ĐĐSS

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 9 - Đề số 3