Grade

Một ôtô kéo một khối hàng có $M = 2000kg$ chuyển động thẳng đều trên một đoạn đường ngang dài $100m$ , hệ số ma sát…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô kéo một khối hàng có M=2000kgM = 2000kg chuyển động thẳng đều trên một đoạn đường ngang dài 100m100m, hệ số ma sát giữa khối hàng và mặt đường là 0,010,01. (g=10m/s2)\left( {g = 10m/{s^2}} \right) . Ôtô đó đã thực hiện một công lên khối hàng là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="20kJ">$20kJ$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng phương trình định luật II Niuton tìm ra độ lớn lực kéo ô tô.

    Công thức tính công: A=F.s.cos(F→;s→)A = F.s.cos\left( {\overrightarrow F ;\overrightarrow s } \right)

    Lời giải chi tiết:

    Áp dụng định luật II Niuton ta có:

    Fms→+F→+N→+P→=ma→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow F + \overrightarrow N + \overrightarrow P = m\overrightarrow a

    Vật chuyển động thẳng đều nên:

    Fms→+F→+N→+P→=0  (∗)\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow F + \overrightarrow N + \overrightarrow P = 0\,\,\left( * \right)

    Chiếu (*) lên phương chuyển động ta có:

    −Fms+F=0⇒F=Fms=μN=μmg⇒F=0,01.2000.10=200N\begin{array}{l} - {F_{ms}} + F = 0 \Rightarrow F = {F_{ms}} = \mu N = \mu mg\\ \Rightarrow F = 0,01.2000.10 = 200N\end{array}

    Ô tô đó đã thực hiện công:

    A=F.s.cos(F→;s→)=200.100.cos⁡0=20000J=20kJA = F.s.cos\left( {\overrightarrow F ;\overrightarrow s } \right) = 200.100.\cos 0 = 20000J = 20kJ

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23. Năng lượng. Công cơ học - Vật lí 10