Grade

Một ô tô khối lượng 10 tấn đang chạy với vận tốc 54 km/h trên đoạn đường phẳng ngang thì bắt đầu chuyển động chậm dần…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ô tô khối lượng 10 tấn đang chạy với vận tốc 54 km/h trên đoạn đường phẳng ngang thì bắt đầu chuyển động chậm dần đều cho tới khi bị dừng lại do tác dụng của lực ma sát với mặt đường. Cho biết hệ số ma sát là 0,3. Lấy g = 10 m/s2. Công của lực ma sát trong khoảng thời gian chuyển động thẳng chậm dần đều là:

    Đáp án: <p>– 1125kJ</p>

    Phương pháp giải:

    + Định luật II Niuton: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    + Độ lớn lực ma sát: Fms=μN=μmg{F_{ms}} = \mu N = \mu mg

    + Công thức liên hệ giữa s, v, a: v2−v02=2as⇒s=v2−v022a{v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow s = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}}

    + Công thức tính công: A=F.s.cos⁡αA = F.s.\cos \alpha

    Lời giải chi tiết:

    + Ta có: {m=10T=10 000kgv0=54km/h=15m/sg=10m/s2μ=0,3\left\{ \begin{array}{l}m = 10T = 10\,000kg\\{v_0} = 54km/h = 15m/s\\g = 10m/{s^2}\\\mu = 0,3\end{array} \right.

    + Theo định luật II Niu-tơn, gia tốc chuyển động chậm dần đều của ô tô có giá trị :

    a=Fmsm=−μPm=−μg=−0,3.10=−3(m/s2)a = \dfrac{{{F_{ms}}}}{m} = \dfrac{{ - \mu P}}{m} = - \mu g = - 0,3.10 = - 3\left( {m/{s^2}} \right)

    + Ta có: v2−v02=2as⇒s=v2−v022a{v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow s = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}}

    Khi ô tô dừng hẳn thì: v=0⇒s=02−1522.(−3)=37,5mv = 0 \Rightarrow s = \dfrac{{{0^2} - {{15}^2}}}{{2.\left( { - 3} \right)}} = 37,5m

    + Công của lực ma sát trong khoảng thời gian chuyển động thẳng chậm dần đều là:

    A=Fms.s=ma.s=10 000.(−3).37,5=−1125kJA = {F_{ms}}.s = ma.s = 10\,000.\left( { - 3} \right).37,5 = - 1125kJ

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23. Năng lượng. Công cơ học - Vật lí 10