Grade

Một ô tô đang chuyển động thẳng trên cao tốc với vận tốc 72 km/h thì thấy phía trước cách 70m có chướng ngại vật. Ngay…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một ô tô đang chuyển động thẳng trên cao tốc với vận tốc 72 km/h thì thấy phía trước cách 70m có chướng ngại vật. Ngay lúc phát hiện có chướng ngại vật, ô tô hãm phanh để xe chuyển động chậm dần đều với gia tốc a = -3m/s².

    a

    Kể từ lúc bắt đầu quan sát thấy chướng ngại vật, vận tốc của ô tô được tính theo công thức v(t) = -3t +20 với t tính bằng giây và v(t) tính bằng m/s.

    b

    Ô tô dừng lại ở giây thứ 6 kể từ lúc phát hiện chướng ngại vật.

    c

    Khi ô tô dừng lại, khoảng cách từ ô tô đến chướng ngại vật tính bằng m (làm tròn đến hàng đơn vị) là 3m.

    d

    Vận tốc trung bình của ô tô từ lúc phát hiện chướng ngại vật đến lúc dừng lại là 9,8m/s.

    Đáp án đúng: <p>Kể từ lúc bắt đầu quan sát thấy chướng ngại vật, vận tốc của ô tô được tính theo công thức v(t) = -3t +20 với t tính bằng giây và v(t) tính bằng m/s.</p> · <p>Khi ô tô dừng lại, khoảng cách từ ô tô đến chướng ngại vật tính bằng m (làm tròn đến hàng đơn vị) là 3m.</p>

    Phương pháp giải:

    a) Sử dụng công thức v(t)=at+v0v(t)=a t+v_0.

    b) Giải v(t)=0v(t)=0.

    c) Tính quãng đường ô tô đi được từ lúc bắt đầu hãm phanh đến lúc dừng lại.

    d) Vận tốc trung bình vtbv_{t b} được tính bằng: vtb=stv_{t b}=\frac{s}{t}.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. Đổi 72 km/h = 20 m/s.

    Ta có v(t)=at+v0=−3t+20v(t)=a t+v_0=-3 t+20.

    b) Sai. Có v(t)=0⇔20=3t⇔t=203>6v(t)=0\Leftrightarrow 20=3t\Leftrightarrow t=\frac{20}{3} \gt 6.

    c) Đúng. S=∫020/3v(t)dt=2003( m)⇔d=70−2003=103S=\int_{0}^{20/3}{v}(t)dt=\frac{200}{3}(~\text{m})\Leftrightarrow d=70-\frac{200}{3}=\frac{10}{3}.

    d) Sai. vtb=St=2003203=10{{v}_{tb}}=\frac{S}{t}=\frac{\frac{200}{3}}{\frac{20}{3}}=10 (m/s) >9,8 (m/s).

Câu này thuộc đềĐề kiểm tra giữa học kì 2 môn Toán 12 THPT chuyên Lê Hồng Phong – Nam Định năm 2024 – 2025