Grade

Một ô tô đang chạy với tốc độ 108 km/h thì người lái xe bất ngờ phát hiện chướng ngại vật trên đường. Người lái xe phản…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một ô tô đang chạy với tốc độ 108 km/h thì người lái xe bất ngờ phát hiện chướng ngại vật trên đường. Người lái xe phản ứng 1 giây sau đó bằng cách đạp phanh khẩn cấp. Kể từ thời điểm này, ô tô chuyển động chậm dần đều với tốc độ v(t) = -10 + 30 (m/s), trong đó t là thời gian tính bằng giây kể từ lúc đạp phanh. Gọi s(t) là quãng đường xe ô tô đi được tính bằng đơn vị m trong thời gian t(s) kể từ lúc đạp phanh.

    a

    Công thức biểu diễn hàm số s(t)=−5t2+30ts(t) = - 5{t^2} + 30t (m).

    b

    Thời gian kể từ lúc đạp phanh đến khi xe ô tô dừng hẳn là 6 giây.

    c

    Sau 3 giây kể từ lúc đạp phanh, quãng đường xe ô tô di chuyển được là 45 (m).

    d

    Quãng đường xe ô tô đã di chuyển kể từ lúc người lái xe phát hiện chướng ngại vật trên đường đến khi xe ô tô dừng hẳn là 120 (m).

    Đáp án đúng: <p>Công thức biểu diễn hàm số <span data-type="math-inline" data-latex="s(t) = - 5{t^2} + 30t">$s(t) = - 5{t^2} + 30t$</span> (m).</p> · <p>Sau 3 giây kể từ lúc đạp phanh, quãng đường xe ô tô di chuyển được là 45 (m).</p>

    Phương pháp giải:

    a) Sử dụng công thức s(t)=∫0tv(t)dts(t) = \int\limits_0^t {v(t)dt}.

    b) Khi xe ô tô dừng hẳn thì v(t)=0v(t) = 0. Giải phương trình tìm t.

    c) Tính s(3).

    d) Tính tổng:

    - Quãng đường ô tô di chuyển được trong 1 giây sau khi phát hiện chướng ngại vật.

    - Quãng đường ô tô di chuyển được trong 3 giây kể từ lúc đạp phanh đến khi dừng hẳn.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. Ta có s(t)=∫v(t)dt=∫(−10t+30)dt=−5t2+30t+Cs(t) = \int {v(t)dt} = \int {( - 10t + 30)dt} = - 5{t^2} + 30t + C.

    Do s(0) = 0 nên C = 0.

    Vậy s(t)=−5t2+30ts(t) = - 5{t^2} + 30t (m).

    b) Sai. Xe ô tô dừng hẳn khi v(t)=0⇔−10t+30=0⇔t=3v(t) = 0 \Leftrightarrow - 10t + 30 = 0 \Leftrightarrow t = 3.

    Vậy thời gian để xe dừng hẳn sau khi đạp phanh là 3 giây.

    c) Đúng. Sau 3 giây kể từ lúc đạp phanh, quãng đường xe ô tô di chuyển được là:

    s(3)=−5.32+30.3=45s(3) = - {5.3^2} + 30.3 = 45 (m).

    d) Sai. Ta có 108 km/h = 30 m/s.

    Quãng đường ô tô di chuyển được trong 1 giây sau khi phát hiện chướng ngại vật là 30 m.

    Quãng đường ô tô di chuyển được trong 3 giây kể từ lúc đạp phanh đến khi dừng hẳn là 45 m.

    Vậy tổng quãng đường ô tô đi được từ lúc phát hiện chướng ngại vật đến khi dừng hẳn là 30 + 45 = 75 m.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 4