Grade

Một người và xe máy có khối lượng tổng cộng là $300 kg$ đang đi với vận tốc $36 km/h$ thì nhìn thấy một cái hố cách $12…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một người và xe máy có khối lượng tổng cộng là 300kg300 kg đang đi với vận tốc 36km/h36 km/h thì nhìn thấy một cái hố cách 12m12 m. Để không rơi xuống hố thì người đó phải dùng một lực hãm có độ lớn tối thiểu là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{F_h} = 1250N">${F_h} = 1250N$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng định lý biến thiên động năng: Wd2−Wd1=A{{\text{W}}_{{d_2}}} - {{\text{W}}_{{d_1}}} = A

    Lời giải chi tiết:

    Từ định lí biến thiên động năng ta có:

    A=Wd2−Wd1⇔Fh.s=0−12mv2⇒Fh=−mv22sA = {W_{d2}} - {W_{d1}} \Leftrightarrow {F_h}.s = 0 - \dfrac{1}{2}m{v^2} \Rightarrow F{}_h = - \dfrac{{m{v^2}}}{{2s}}

    ⇒Fh=−300.1022.12=−1250N\Rightarrow {F_h} = - \dfrac{{{{300.10}^2}}}{{2.12}} = - 1250N

    Độ lớn của lực hãm là: ⇒Fh=1250N\Rightarrow {F_h} = 1250N dấu ‘-‘ có nghĩa là lực cản trở chuyển động.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10