Grade

Một người dùng kính lúp có tiêu cự 10 cm, quan sát một vật đặt cách thấu kính 5 cm thì

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một người dùng kính lúp có tiêu cự 10 cm, quan sát một vật đặt cách thấu kính 5 cm thì

    Đáp án: <p>ảnh lớn hơn vật 2 lần.</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng lý thuyết về kính lúp.

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {f=10cmd=5cm\left\{ \begin{array}{l}f = 10cm\\d = 5cm\end{array} \right.

    1f=1d−1d′⇒d′=fdf−d=10.510−5=10cm\frac{1}{f} = \frac{1}{d} - \frac{1}{{d'}} \Rightarrow d' = \frac{{fd}}{{f - d}} = \frac{{10.5}}{{10 - 5}} = 10cm

    Như vậy, ảnh qua thấu kính là ảnh ảo, cùng chiều với vật và cách thấu kính 10 cm.

    Ta có: ΔOAB  ˜ΔOA′B′\Delta OAB\ \~\ \Delta OA'B' nên ABA′B′=OBOB′=510=12\frac{{AB}}{{A'B'}} = \frac{{OB}}{{OB'}} = \frac{5}{{10}} = \frac{1}{2} hay A′B′=2ABA'B' = 2AB

    Như vậy, ảnh lớn hơn vật 2 lần.

    Chọn A.

Câu này thuộc đềĐề thi minh hoạ vào 10 môn Khoa học tự nhiên Hải Phòng năm 2025 |