Grade

Một người điều khiển ô tô đang ở đường dẫn muốn nhập làn vào đường cao tốc. Khi ô tô cách điểm nhập làn 200m , tốc độ…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một người điều khiển ô tô đang ở đường dẫn muốn nhập làn vào đường cao tốc. Khi ô tô cách điểm nhập làn 200m , tốc độ của ô tô là 36  km/h36\;{\rm{km}}/{\rm{h}}. Hai giây sau đó, ô tô bắt đầu tăng tốc với tốc độ v(t)=at+b(a,b∈R,a>0)v(t) = at + b(a,b \in \mathbb{R},a \gt 0), trong đó tt là thời gian tính bằng giây kể từ khi bắt đầu tăng tốc. Biết rằng ô tô nhập làn cao tốc sau 12 giây và duy trì sự tăng tốc trong 24 giây kể từ khi bắt đầu tăng tốc.

    a

    Quãng đường ô tô đi được từ khi bắt đầu tăng tốc đến khi nhập làn là 180m .

    b

    Giá trị của bb là 10.

    c

    Quãng đường S(t)S(t) (đơn vị: mét) mà ô tô đi được trong thời gian tt giây (0≤t≤24)(0 \le t \le 24) kể từ khi tăng tốc được tính theo công thức S(t)=∫024v(t)dtS(t) = \int_0^{24} v (t)dt.

    d

    Sau 24 giây kể từ khi tăng tốc, tốc độ của ô tô không vượt quá tốc độ tối đa cho phép là 100  km/h100\;{\rm{km}}/{\rm{h}}.

    Đáp án đúng: <p>Quãng đường ô tô đi được từ khi bắt đầu tăng tốc đến khi nhập làn là 180m .</p> · <p>Giá trị của <span data-type="math-inline" data-latex="b">$b$</span> là 10.</p>

    Phương pháp giải:

    Ứng dụng tích phân.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng: Sau 2 giây, ô tô bắt đầu tăng tốc, ta có quãng đường ô tô đi được từ khi bắt đầu tăng tốc đến khi nhập làn là S=200−2v1=200−2.10=180m.S = 200 - 2{v_1} = 200 - 2.10 = 180m.

    b) Đúng: Có v1=36(km/h)=10(m/s){v_1} = 36(km/h) = 10(m/s)

    Ta có v(t)=at+b(a,b∈R,a>0)v(t) = at + b(a,b \in \mathbb{R},a \gt 0), suy ra vận tốc ban đầu khi ô tô chưa tăng tốc ứng với t=0t = 0. Vậy v1=v(0)=a.0+b=10(m/s)⇒b=10.{v_1} = v(0) = a.0 + b = 10(m/s) \Rightarrow b = 10.

    c) Sai: Quãng đường S(t)S(t) mà ô tô đi được trong thời gian tt giây (0≤t≤24)(0 \le t \le 24) kể từ khi tăng tốc được tính theo công thức S(t)=∫0tv(t)dtS(t) = \int_0^t v (t)dt.

    d) Sai: Ta có v(t)=at+10v(t) = at + 10, S(t)=180mS(t) = 180m tương ứng thời gian tăng tốc từ 0 đến 12 giây.

    Suy ra ∫012(at+10)dt=180⇒(at22+10t)∣012=180⇒a=56\int\limits_0^{12} {\left( {at + 10} \right)dt = 180} \Rightarrow \left. {\left( {\frac{{a{t^2}}}{2} + 10t} \right)} \right|_0^{12} = 180 \Rightarrow a = \frac{5}{6}.

    Vậy v(t)=56t+10⇒max⁡[0;24]v(t)=v(24)=30m/s=108km/h.v(t) = \frac{5}{6}t + 10 \Rightarrow \mathop {\max }\limits_{\left[ {0;24} \right]} v(t) = v(24) = 30m/s = 108km/h.

Câu này thuộc đềĐề minh họa tốt nghiệp THPT môn Toán năm 2025