Grade

Một lực 2500 N tác dụng theo phương ngang được đặt lên một chiếc xe có khối lượng 500kg đang đứng yên trên một mặt…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một lực 2500 N tác dụng theo phương ngang được đặt lên một chiếc xe có khối lượng 500kg đang đứng yên trên một mặt phẳng ngang. Biết tổng lực cản chuyển động luôn là 1000N. Công của chiếc xe sau khi chuyển động được 2s là :

    Đáp án: <p>9 kJ.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng phương trình định luật II Niuton tính gia tốc của xe.

    Quãng đường xe đi được sau 2s là: s=v0t+12at2s = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2}

    Công của chiếc xe: A=F.s.cos⁡αA = F.s.\cos \alpha

    Lời giải chi tiết:

    Lực tổng hợp tác dụng lên xe: FT=F−Fc=2500−1000=1500N{F_T} = F - {F_c} = 2500 - 1000 = 1500N

    Ta có: a=FTm=1500500=3m/s2a = \dfrac{{{F_T}}}{m} = \dfrac{{1500}}{{500}} = 3m/{s^2}

    Quãng đường xe đi được sau 2s:

    s=v0t+12at2=0+12.3.22=6ms = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2} = 0 + \dfrac{1}{2}{.3.2^2} = 6m

    Công của chiếc xe sau khi chuyển động được 2s là :

    A=FT.s.cos⁡α=1500.6.cos⁡0=9000J=9kJA = {F_T}.s.\cos \alpha = 1500.6.\cos 0 = 9000J = 9kJ

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23. Năng lượng. Công cơ học - Vật lí 10