Grade

Một lớp có chưa đến $50$ học sinh. Cuối năm có $30\%$ số học sinh xếp loại giỏi; $\dfrac{3}{8}$ số học sinh xếp loại…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một lớp có chưa đến 5050 học sinh. Cuối năm có 30%30\% số học sinh xếp loại giỏi; 38\dfrac{3}{8} số học sinh xếp loại khá, còn lại là trung bình. Tính số học sinh trung bình.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="13">$13$</span> học sinh</p>

    Phương pháp giải:

    - Đổi 30%=31030\% = \dfrac{3}{{10}}

    - Tính số học sinh của lớp dựa theo điều kiện số học sinh phải là số tự nhiên.

    - Tính số phần ứng với học sinh trung bình và tính số học sinh trung bình.

    Lời giải chi tiết:

    Đổi 30%=31030\% = \dfrac{3}{{10}}

    Do đó 310\dfrac{3}{{10}} số học sinh xếp loại giỏi; 38\dfrac{3}{8} số học sinh xếp loại khá.

    Vì số học sinh phải là số tự nhiên nên phải chia hết cho 1010 và 88

    BCNN(10,8)=40BCNN\left( {10,8} \right) = 40 nên số học sinh của lớp là 4040

    Phân số chỉ số học sinh trung bình là: 1−310−38=13401 - \dfrac{3}{{10}} - \dfrac{3}{8} = \dfrac{{13}}{{40}} (số học sinh)

    Số học sinh trung bình là: 40.1340=1340.\dfrac{{13}}{{40}} = 13 (học sinh)

    Vậy lớp có 1313 học sinh trung bình.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Các dạng toán về tỉ số và tỉ số phần trăm