Grade

Một hòn bi có khối lượng 50g được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 6m/s từ độ cao 1,2m so với mặt đất. Chọn gốc thế…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một hòn bi có khối lượng 50g được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 6m/s từ độ cao 1,2m so với mặt đất. Chọn gốc thế năng tại mặt đất, lấy g = 10m/s2. Độ cao cực đại mà bi đạt được

    Đáp án: <p>3m</p>

    Phương pháp giải:

    Cơ năng của vật chuyển động trong trọng trường: W=Wd+Wt=12mv2+mgz{\rm{W}} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t} = \dfrac{1}{2}m{v^2} + mgz

    Khi một vật chuyển động trong trọng trường chỉ chịu tác dụng của trọng lực thì cơ năng của vật là một đại lượng bảo toàn.

    Lời giải chi tiết:

    + Tại vị trí ném ta có : {v1=6m/sz1=1,2m\left\{ \begin{array}{l}{v_1} = 6m/s\\{z_1} = 1,2m\end{array} \right.

    Cơ năng của vật : W1=12mv12+mgz1=12.0,05.62+0,05.10.1,2=1,5J{{\rm{W}}_1} = \dfrac{1}{2}mv_1^2 + mg{z_1} = \dfrac{1}{2}.0,{05.6^2} + 0,05.10.1,2 = 1,5J

    + Tại vị trí vật có độ cao cực đại : {v2=0z2=hmax⁡\left\{ \begin{array}{l}{v_2} = 0\\{z_2} = {h_{\max }}\end{array} \right.

    Cơ năng của vật : W2=mgz2=0,05.10.hmax⁡=0,5.hmax⁡  (J){{\rm{W}}_2} = mg{z_2} = 0,05.10.{h_{\max }} = 0,5.{h_{\max }}\,\,\left( J \right)

    + Cơ năng của vật được bảo toàn nên :

    W1=W2⇔0,5.hmax⁡=1,5⇒hmax⁡=3m{{\rm{W}}_1}{\rm{ = }}{{\rm{W}}_2} \Leftrightarrow 0,5.{h_{\max }} = 1,5 \Rightarrow {h_{\max }} = 3m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10