Grade

Một hình trụ có chu vi đường tròn đáy bằng $4\pi a$ , chiều cao a. Thể tích của hình trụ này bằng

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một hình trụ có chu vi đường tròn đáy bằng 4πa4\pi a, chiều cao a. Thể tích của hình trụ này bằng

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4\pi {a^3}">$4\pi {a^3}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào chu vi đường tròn đáy để tính r.

    Sử dụng công thức tính thể tích hình trụ: V=πr2hV = \pi {r^2}h.

    Lời giải chi tiết:

    Vì chu vi đường tròn đáy của hình trụ bằng 4πa4\pi a nên 2πr=4πa2\pi r = 4\pi a, suy ra r=2ar = 2a.

    Lại có h=ah = a nên thể tích của hình trụ là:

    V=πr2h=π(2a)2.a=4πa3V = \pi {r^2}h = \pi {\left( {2a} \right)^2}.a = 4\pi {a^3}.

    Đáp án A

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 9 - Đề số 1