Grade

Một dây kim loại có các electron tự do chạy qua và tạo thành một dòng điện không đổi. Dây có tiết diện ngang S = 0,6mm…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một dây kim loại có các electron tự do chạy qua và tạo thành một dòng điện không đổi. Dây có tiết diện ngang S = 0,6mm2, trong thời gian 10s có điện lượng q = 9,6C đi qua.

    a

    a) Cường độ dòng điện qua dây dẫn là I=0,86AI = 0,86A

    b

    b) Mật độ dòng điện i=1,6.106A/m2i = 1,{6.10^6}A/{m^2}

    c

    c) Số electron đi qua tiết diện ngang của dây dẫn trong 10s là N=1019N = {10^{19}} hạt

    d

    d) Biết mật độ electron tự do là n = 4.1028hạt/m3, tốc độ trung bình của các electron tạo nên dòng điện là v=−2,5.10−4m/sv = - 2,{5.10^{ - 4}}m/s

    Đáp án: <p>b) Mật độ dòng điện <span data-type="math-inline" data-latex="i = 1,{6.10^6}A/{m^2}">$i = 1,{6.10^6}A/{m^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức tính cường độ dòng điện, mật độ dòng điện, tốc độ các hạt mang điện

    Lời giải chi tiết:

    a) Cường độ dòng điện qua dây dẫn là I=qt=0,96AI = \frac{q}{t} = 0,96A

    b) Mật độ dòng điện i=IS=1,6.106A/m2i = \frac{I}{S} = 1,{6.10^6}A/{m^2}

    c) Số electron đi qua tiết diện ngang của dây dẫn trong 10s là N=q∣e∣=6.1019N = \frac{q}{{\left| e \right|}} = {6.10^{19}} hạt

    d) Biết mật độ electron tự do là n = 4.1028hạt/m3, tốc độ trung bình của các electron tạo nên dòng điện là v=inq=in∣e∣=2,5.10−4m/sv = \frac{i}{{nq}} = \frac{i}{{n\left| e \right|}} = 2,{5.10^{ - 4}}m/s

    Đáp án:

    a) Sai

    b) Đúng

    c) Sai

    d) Sai

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 1