Một công ty truyền thông đấu thầu 2 dự án. Khả năng thắng thầu của dự án 1 là 0,5 và dự án 2 là 0,6. Khả năng thắng…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Một công ty truyền thông đấu thầu 2 dự án. Khả năng thắng thầu của dự án 1 là 0,5 và dự án 2 là 0,6. Khả năng thắng thầu của 2 dự án là 0,4. Gọi A, B lần lượt là biến cố thắng thầu dự án 1 và dự án 2.
aXác suất và .
bXác suất công ty thắng thầu đúng 1 dự án là 0,3.
cBiết công ty thắng thầu dự án 1, xác suất công ty thắng thầu dự án 2 là 0,4.
dBiết công ty không thắng thầu dự án 1, xác suất công ty thắng thầu dự án 2 là 0,8.
Đáp án đúng: <p>Xác suất <span data-type="math-inline" data-latex="P(\overline A ) = 0,5">$P(\overline A ) = 0,5$</span> và <span data-type="math-inline" data-latex="P(\overline B ) = 0,4">$P(\overline B ) = 0,4$</span>.</p> · <p>Xác suất công ty thắng thầu đúng 1 dự án là 0,3.</p>
Phương pháp giải:
Sử dụng quy tắc tính xác suất của biến cố đối, công thức xác suất toàn phần và công thức xác suất có điều kiện.
Lời giải chi tiết:
a) Đúng. ; .
b) Đúng. C: “Thắng thầu đúng 1 dự án”. Có P(AB) = 0,4.
.
.
.
c) Sai. .
d) Sai. .