Grade

Một công ty đấu thầu 2 dự án. Khả năng thắng thầu của dự án 1 là 0,4 và khả năng thắng thầu của dự án 2 là 0,5. Khả…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một công ty đấu thầu 2 dự án. Khả năng thắng thầu của dự án 1 là 0,4 và khả năng thắng thầu của dự án 2 là 0,5. Khả năng thắng thầu cả 2 dự án là 0,3. Gọi A là biến cố: “Thắng thầu dự án 1”, B là biến cố: “Thắng thầu dự án 2”.

    a

    A và B là hai biến cố độc lập.

    b

    Xác suất để công ty thắng thầu đúng 1 dự án bằng 0,7.

    c

    Xác suất để công ty thắng thầu dự án 2 biết công ty thắng thầu dự án 1 là 0,75.

    d

    Xác suất để công ty thắng thầu dự án 2 biết công ty không thắng thầu dự án 1 là 0,25.

    Đáp án: <p>Xác suất để công ty thắng thầu dự án 2 biết công ty thắng thầu dự án 1 là 0,75.</p>

    Phương pháp giải:

    a) A và B là hai biến cố độc lập khi P(A).P(B) = P(AB).

    b) Áp dụng công thức cộng cho nhóm biến cố đầy đủ.

    c) Áp dụng công thức xác suất của biến cố A với điều kiện B:

    P(A∣B)=P(AB)P(B)=P(A∩B)P(B)P(A|B) = \frac{{P(AB)}}{{P(B)}} = \frac{{P(A \cap B)}}{{P(B)}}.

    d) Áp dụng công thức có điều kiện và xác suất của biến cố đối.

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Có P(A).P(B) = 0,4.0,5 = 0,2. Mà P(AB) = 0,3. Suy ra P(A).P(B)≠P(AB)P(A).P(B) \ne P(AB).

    Do đó, hai biến cố A, B không độc lập.

    b) Sai. Gọi C là biến cố: “Thắng thầu đúng 1 dự án”. Khi đó C=A‾B∪AB‾C = \overline A B \cup A\overline B.

    Mà A‾B\overline A B và AB‾A\overline B là các biến cố xung khắc nên P(C)=P(A‾B)+P(AB‾)P(C) = P(\overline A B) + P(A\overline B ).

    Ta có:

    P(A)=P(AB‾)+P(AB)P(A) = P(A\overline B ) + P(AB)

    ⇔P(AB‾)=P(A)−P(AB)\Leftrightarrow P(A\overline B ) = P(A) - P(AB)

    =0,4−0,3=0,1= 0,4 - 0,3 = 0,1.

    P(B)=P(A‾B)+P(AB)P(B) = P(\overline A B) + P(AB)

    ⇔P(A‾B)=P(B)−P(AB)\Leftrightarrow P(\overline A B) = P(B) - P(AB)

    =0,5−0,3=0,2= 0,5 - 0,3 = 0,2.

    Vậy P(C)=P(A‾B)+P(AB‾)P(C) = P(\overline A B) + P(A\overline B )

    =0,2+0,1=0,3= 0,2 + 0,1 = 0,3.

    c) Đúng. P(B∣A)=P(AB)P(A)=0,30,4=0,75P(B|A) = \frac{{P(AB)}}{{P(A)}} = \frac{{0,3}}{{0,4}} = 0,75.

    d) Sai. P(B∣A‾)=P(A‾B)P(A‾)=P(A‾B)1−P(A)P(B|\overline A ) = \frac{{P(\overline A B)}}{{P(\overline A )}} = \frac{{P(\overline A B)}}{{1 - P(A)}}

    =0,21−0,4=13= \frac{{0,2}}{{1 - 0,4}} = \frac{1}{3}.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 2