Grade

Một con lắc lò xo có độ cứng k = 250N/m được đặt nằm ngang. Một đầu gắn cố định, một đầu gắn một vật có khối lượng M =…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một con lắc lò xo có độ cứng k = 250N/m được đặt nằm ngang. Một đầu gắn cố định, một đầu gắn một vật có khối lượng M = 100g, có thể chuyển động không ma sát trên mặt phẳng nằm ngang. Kéo vật lệch khỏi vị trí cân bằng một đoạn Δl = 5cm rồi thả nhẹ. Xác định tốc độ lớn nhất của vật.

    Đáp án: <p>2,5m/s</p>

    Phương pháp giải:

    + Cơ năng của vật chịu tác dụng của lực đàn hồi: W=12mv2+12k.Δl2{\rm{W}} = \dfrac{1}{2}m{v^2} + \dfrac{1}{2}k.\Delta {l^2}

    + Nếu vật chỉ chịu tác dụng của trọng lực và lực đàn hồi thì cơ năng của vật được bảo toàn.

    Lời giải chi tiết:

    Tại vị trí vật lệch khỏi vị trí cân bằng một đoạn Δl = 5cm rồi thả nhẹ, ta có:

    {v1=0Δl1=5cm=0,05m⇒W1=12k.Δl12\left\{ \begin{array}{l}{v_1} = 0\\\Delta {l_1} = 5cm = 0,05m\end{array} \right. \Rightarrow {{\rm{W}}_1} = \dfrac{1}{2}k.\Delta l_1^2

    Khi qua vị trí cân bằng, ta có:

    {v2=vmax⁡Δl2=0⇒W2=12M.vmax⁡2\left\{ \begin{array}{l}{v_2} = {v_{\max }}\\\Delta {l_2} = 0\end{array} \right. \Rightarrow {{\rm{W}}_2} = \dfrac{1}{2}M.v_{\max }^2

    Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có:

    W1=W2⇔12k.Δl12=12M.vmax⁡2⇒vmax⁡=k.Δl12M⇒vmax⁡=250.0,0520,1=2,5m/s\begin{array}{l}{{\rm{W}}_1} = {{\rm{W}}_2} \Leftrightarrow \dfrac{1}{2}k.\Delta l_1^2 = \dfrac{1}{2}M.v_{\max }^2 \Rightarrow {v_{\max }} = \sqrt {\dfrac{{k.\Delta l_1^2}}{M}} \\ \Rightarrow {v_{\max }} = \sqrt {\dfrac{{250.0,{{05}^2}}}{{0,1}}} = 2,5m/s\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10