Grade

Một con lắc đơn chiều dài $l = 1,8m$ , một đầu gắn với vật khối lượng $200g$ . Thẳng phía dưới điểm treo cách điểm treo…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một con lắc đơn chiều dài l=1,8ml = 1,8m, một đầu gắn với vật khối lượng 200g200g. Thẳng phía dưới điểm treo cách điểm treo một đoạn l2\dfrac{l}{2} có một cái đinh. Kéo vật ra khỏi vị trí cân bằng sao cho dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc 300{30^0} rồi thả nhẹ. Bỏ qua mọi sức cản và ma sát, lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}

    Khi dây treo quay lại vị trí cân bằng thì dây bị đứt. Độ lớn của vận tốc của vật m lúc sắp chạm đất. Biết rằng điểm treo cách mặt đất 2,3m2,3m.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="3,85m/s">$3,85m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng

    + Sử dụng điểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    + Sử dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại vị trí cân bằng (C)

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng tại hai điểm A và B, ta có:

    WA=WB↔mgh1=mgh2→h1=h2{{\rm{W}}_A} = {{\rm{W}}_B} \leftrightarrow mg{h_1} = mg{h_2} \to {h_1} = {h_2} (1)

    Mặt khác, ta có: h1=l(1−cosα){h_1} = l\left( {1 - cos\alpha } \right)

    Thế vào (1) ta suy ra: h1=h2=l(1−cosα)=1,8(1−cos300)=0,24m{h_1} = {h_2} = l\left( {1 - cos\alpha } \right) = 1,8\left( {1 - cos{{30}^0}} \right) = 0,24m

    Từ hình ta có:

    cosβ=O′HO′B=l2−h1l2=1,82−0,241,82=0,7333→β=42,80\begin{array}{l}cos\beta = \dfrac{{O'H}}{{O'B}} = \dfrac{{\dfrac{l}{2} - {h_1}}}{{\dfrac{l}{2}}} = \dfrac{{\dfrac{{1,8}}{2} - 0,24}}{{\dfrac{{1,8}}{2}}} = 0,7333\\ \to \beta = 42,{8^0}\end{array}

    + Ta có cơ năng tại B: WB=mgh2{{\rm{W}}_B} = mg{h_2}

    Cơ năng tại C: WC=12mvC2{{\rm{W}}_C} = \dfrac{1}{2}mv_C^2

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng tại 2 vị trí B và C, ta có:

    WB=WC↔mgh2=12mvC2→vC=2gh2=2.10.0,24=2,2m/s{{\rm{W}}_B} = {{\rm{W}}_C} \leftrightarrow mg{h_2} = \dfrac{1}{2}mv_C^2 \to {v_C} = \sqrt {2g{h_2}} = \sqrt {2.10.0,24} = 2,2m/s

    + Khi quay lại C, dây bị đứt chuyển động của vật coi như chuyển động ném ngang với vận tốc ban đầu v0=2,2m/s{v_0} = 2,2m/s

    Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho điểm C và D (chọn gốc thế năng tại mặt đất)

    WC=WD↔12mvC2+mgh3=12mvD2{{\rm{W}}_C} = {{\rm{W}}_D} \leftrightarrow \dfrac{1}{2}mv_C^2 + mg{h_3} = \dfrac{1}{2}mv_D^2 (2)

    Ta có: {m=200g=0,2kgvC=2,2m/sh3=2,3−l=0,5m\left\{ \begin{array}{l}m = 200g = 0,2kg\\{v_C} = 2,2m/s\\{h_3} = 2,3 - l = 0,5m\end{array} \right.

    Thế vào (2), ta được:

    12.0,2.2,22+0,2.10.0,5=120,2.vD2→vD=3,85m/s\dfrac{1}{2}.0,2.2,{2^2} + 0,2.10.0,5 = \dfrac{1}{2}0,2.v_D^2 \to {v_D} = 3,85m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10