Grade

Một con lắc đơn chiều dài $l = 1,8m$ , một đầu gắn với vật khối lượng $200g$ . Thẳng phía dưới điểm treo cách điểm treo…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một con lắc đơn chiều dài l=1,8ml = 1,8m, một đầu gắn với vật khối lượng 200g200g. Thẳng phía dưới điểm treo cách điểm treo một đoạn l2\dfrac{l}{2} có một cái đinh. Kéo vật ra khỏi vị trí cân bằng sao cho dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc 300{30^0} rồi thả nhẹ. Bỏ qua mọi sức cản và ma sát, lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}

    Xác định góc hợp bởi dây và phương thẳng đứng sau khi va chạm với đinh?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="42,{8^0}">$42,{8^0}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng

    + Sử dụng điểu thức tính thế năng: Wt=mgh{{\rm{W}}_t} = mgh

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc thế năng tại vị trí cân bằng (C)

    + Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng tại hai điểm A và B, ta có:

    WA=WB↔mgh1=mgh2→h1=h2{{\rm{W}}_A} = {{\rm{W}}_B} \leftrightarrow mg{h_1} = mg{h_2} \to {h_1} = {h_2} (1)

    Mặt khác, ta có: h1=l(1−cosα){h_1} = l\left( {1 - cos\alpha } \right)

    Thế vào (1) ta suy ra: h1=h2=l(1−cosα)=1,8(1−cos300)=0,24m{h_1} = {h_2} = l\left( {1 - cos\alpha } \right) = 1,8\left( {1 - cos{{30}^0}} \right) = 0,24m

    Từ hình ta có:

    cosβ=O′HO′B=l2−h1l2=1,82−0,241,82=0,7333→β=42,80\begin{array}{l}cos\beta = \dfrac{{O'H}}{{O'B}} = \dfrac{{\dfrac{l}{2} - {h_1}}}{{\dfrac{l}{2}}} = \dfrac{{\dfrac{{1,8}}{2} - 0,24}}{{\dfrac{{1,8}}{2}}} = 0,7333\\ \to \beta = 42,{8^0}\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26. Cơ năng và định luật bảo toàn cơ năng - Vật lí 10