Grade

Một chiếc ô tô sau khi tắt máy còn đi được 100m. Biết ô tô nặng 1,5 tấn, hệ số cản bằng 0,25 (Lấy g = 10m/s 2 ). Công…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một chiếc ô tô sau khi tắt máy còn đi được 100m. Biết ô tô nặng 1,5 tấn, hệ số cản bằng 0,25 (Lấy g = 10m/s2). Công của lực cản có giá trị là:

    Đáp án: <p>– 375kJ</p>

    Phương pháp giải:

    Công thức tính công: A=F.s.cos⁡α;  α=(F→;s→)A = F.s.\cos \alpha ;\,\,\alpha = \left( {\overrightarrow F ;\overrightarrow s } \right)

    Lời giải chi tiết:

    Độ lớn của lực cản tác dụng lên xe: Fc=Fms=μmg=0,25.1,5.1000.10=3750N{F_c} = {F_{ms}} = \mu mg = 0,25.1,5.1000.10 = 3750N

    Công của lực cản tác dụng lên xe:

    A=Fc.s.cos⁡(Fc→;s→)=3750.100cos⁡180=−375000J=−375kJA = {F_c}.s.\cos \left( {\overrightarrow {{F_c}} ;\overrightarrow s } \right) = 3750.100\cos 180 = - 375000J = - 375kJ

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23. Năng lượng. Công cơ học - Vật lí 10