Grade

Một chất điểm chuyển động trên đường thẳng nằm ngang (chiều dương hướng sang phải) với gia tốc phụ thuộc vào thời gian…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một chất điểm chuyển động trên đường thẳng nằm ngang (chiều dương hướng sang phải) với gia tốc phụ thuộc vào thời gian t (s) là a(t) = 2t – 7 (m/s2s^2). Biết vận tốc đầu bằng 6 (m/s).

    a

    Vận tốc tức thời của chất điểm tại thời điểm t (s) xác định bởi v(t)=t2−7t+10v(t) = t^{2} - 7t + 10.

    b

    Tại thời điểm t = 7 (s), vận tốc của chất điểm là 6 (m/s).

    c

    Độ dịch chuyển của vật trong khoảng thời gian 1≤t≤71 \leq t \leq 7 là 18 m.

    d

    Trong 8 giây đầu tiên, thời điểm chất điểm xa nhất về phía bên phải là t = 7 (s).

    Đáp án: <p>Tại thời điểm t = 7 (s), vận tốc của chất điểm là 6 (m/s).</p>

    Phương pháp giải:

    a) Tìm v(t)=∫a(t)dtv\left( t \right) = \int {a\left( t \right)dt}.

    b) Tính v(7).

    c) Tính S=∫17v(t)dtS = \int\limits_1^7 {v\left( t \right)dt}.

    d) Tìm GTLN của x(t)=∫v(t)dtx\left( t \right) = \int {v\left( t \right)dt} khi t∈[0; 8]t \in \left[ {0;\,8} \right].

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Ta có v(t)=∫a(t)dt=∫(2t−7)dt=t2−7t+Cv\left( t \right) = \int {a\left( t \right)dt} = \int {\left( {2t - 7} \right)dt} = {t^2} - 7t + C.

    v(0)=6⇒C=6v\left( 0 \right) = 6 \Rightarrow C = 6. Vậy v(t)=t2−7t+6v\left( t \right) = {t^2} - 7t + 6 (m/s).

    b) Đúng. Tại thời điểm t = 7 (s) ta có v(7)=72−7⋅7+6=6v\left( 7 \right) = {7^2} - 7 \cdot 7 + 6 = 6 (m/s).

    c) Sai. Độ dịch chuyển của vật trong khoảng thời gian 1≤t≤71 \le t \le 7 là

    S=∫17v(t)dt=∫17(t2−7t+6)dt=(t33−7t22+6t)∣17=−18S = \int\limits_1^7 {v\left( t \right)dt} = \int\limits_1^7 {\left( {{t^2} - 7t + 6} \right)dt} = \left. {\left( {\frac{{{t^3}}}{3} - \frac{{7{t^2}}}{2} + 6t} \right)} \right|_1^7 = - 18.

    d) Sai. Tọa độ của chất điểm tại thời điểm t là:

    x(t)=∫v(t)dt=∫(t2−7t+6)dt=t33−7t22+6t+Cx\left( t \right) = \int {v\left( t \right)dt} = \int {\left( {{t^2} - 7t + 6} \right)dt} = \frac{{{t^3}}}{3} - \frac{{7{t^2}}}{2} + 6t + C.

    Ta cần tìm giá trị lớn nhất của x(t)x\left( t \right) với t∈[0; 8]t \in \left[ {0;\,8} \right].

    Ta có x′(t)=v(t)=0x'\left( t \right) = v\left( t \right) = 0 khi t=1t = 1 hoặc t=6t = 6.

    x(0)=Cx\left( 0 \right) = C, x(1)=176+Cx\left( 1 \right) = \frac{{17}}{6} + C, x(6)=−18+Cx\left( 6 \right) = - 18 + C, x(8)=−163+Cx\left( 8 \right) = - \frac{{16}}{3} + C.

    Vậy giá trị lớn nhất của x(t)x\left( t \right) với t∈[0; 8]t \in \left[ {0;\,8} \right] đạt được khi t=1t = 1.

Câu này thuộc đềĐề giữa kì 2 Toán 12 năm 2024 – 2025 trường chuyên Nguyễn Đình Chiểu – Đồng Tháp