Một chất điểm chuyển động theo quy luật $S(t) = -2t^3 + 45t^2$ , trong đó thời gian t tính bằng (s) giây, quãng đường…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Một chất điểm chuyển động theo quy luật , trong đó thời gian t tính bằng (s) giây, quãng đường S(t) tính bằng (m) mét.
aTrong khoảng thời gian 3 giây kể từ khi chất điểm bắt đầu chuyển động, quãng đường chất điểm đó di chuyển được là 216 m.
bVận tốc của chất điểm tại thời điểm t là .
cGia tốc của chất điểm tại thời điểm t = 5 giây là 35 .
dTrong khoảng thời gian 9 giây kể từ khi chất điểm bắt đầu chuyển động, vận tốc tức thới lớn nhất của chất điểm bằng 330 m/s.
Đáp án đúng: <p>Trong khoảng thời gian 3 giây kể từ khi chất điểm bắt đầu chuyển động, quãng đường chất điểm đó di chuyển được là 216 m.</p> · <p>Vận tốc của chất điểm tại thời điểm t là <span data-type="math-inline" data-latex="v(t) = - 6 t^{2} + 90t">$v(t) = - 6 t^{2} + 90t$</span>.</p>
Phương pháp giải:
Dựa vào ứng dụng vật lí của đạo hàm: v(t) = s'(t); a(t) = v'(t).
Lời giải chi tiết:
a) Đúng. (m).
b) Đúng. (m/s).
c) Sai. .
d) Sai. (s).
Ta có v(0) = 0, v(7,5) = 337,5, v(9) = 324.
Vậy vận tốc tức thời lớn nhất bằng 337,5 m/s trong khoảng 9 giây kể từ thời điểm bắt đầu chuyển động.