Grade

Một ca nô xuôi dòng từ bến $A$ đến bến $B$ mất 4 giờ và ngược dòng từ $B$ về $A$ mất 5 giờ. Biết vận tốc riêng của ca…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một ca nô xuôi dòng từ bến AA đến bến BB mất 4 giờ và ngược dòng từ BB về AA mất 5 giờ. Biết vận tốc riêng của ca nô luôn giữ không đổi là 18  km/h18{\rm{\;km}}/{\rm{h}}. Tính vận tốc của dòng nước.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2{\rm{\;km}}/{\rm{h}}">$2{\rm{\;km}}/{\rm{h}}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Gọi vận tốc dòng nước là x(km/h,0<x<18){\rm{x}}({\rm{km}}/{\rm{h}},0 \lt {\rm{x}} \lt 18)

    Quãng đường AB{\rm{AB}} là như nhau.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi vận tốc dòng nước là x(km/h,0<x<18){\rm{x}}({\rm{km}}/{\rm{h}},0 \lt {\rm{x}} \lt 18)

    Vận tốc ca nô xuôi dòng là: 18+x(  km/h)18 + x\left( {{\rm{\;km}}/{\rm{h}}} \right)

    Vận tốc ca nô ngược dòng là: 18−x(  km)18 - x\left( {{\rm{\;km}}} \right)

    Ca nô xuôi dòng mất 4 giờ, ngược dòng mất 5 giờ nên ta có:

    4(18+x)=5(18−x)4\left( {18 + x} \right) = 5\left( {18 - x} \right)

    72+4x=90−5x72 + 4x = 90 - 5x

    9x=189x = 18

    x=2(TM)x = 2\left( {TM} \right)

    Vậy vận tốc dòng nước là 2  km/h2{\rm{\;km}}/{\rm{h}}

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 2 Toán 8 - Đề số 4