Grade

Lớp 12A8 của trường THPT X có 41 học sinh được đánh số thứ tự từ 1 đến 41. Cô giáo chọn ngẫu nhiên 3 bạn để làm nhiệm…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Lớp 12A8 của trường THPT X có 41 học sinh được đánh số thứ tự từ 1 đến 41. Cô giáo chọn ngẫu nhiên 3 bạn để làm nhiệm vụ kiểm tra vở bài tập của các bạn trong lớp. Xác suất để 3 bạn được chọn có số thứ tự lập thành một cấp số cộng là ab\frac{a}{b} (với ab\frac{a}{b} là phân số tối giản). Tính S = 2a + b.

    Đáp án: <p>573</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng tính chất của cấp số cộng: un=un−1+un+12{u_n} = \frac{{{u_{n - 1}} + {u_{n + 1}}}}{2}.

    Lời giải chi tiết:

    Xét phép thử T: “Chọn ngẫu nhiên 3 học sinh trong 41 học sinh của lớp 12A8”.

    Ta có n(Ω)=C413n(\Omega ) = C_{41}^3.

    Gọi A là biến cố: “3 học sinh được chọn có số thứ tự lập thành một cấp số cộng”.

    Gọi a, b, c là ba số hạng liên tiếp của cấp số cộng (a, b, c nguyên vì là số thứ tự học sinh).

    Theo tính chất của cấp số cộng: b=a+c2b = \frac{{a + c}}{2} nên a và c có cùng tính chẵn, lẻ (nếu 1 chẵn 1 lẻ thì a + c không chia hết cho 2).

    Từ 1 đến 41 có 20 số chẵn và 21 số lẻ nên ta có n(A)=C202+C212n(A) = C_{20}^2 + C_{21}^2.

    Do đó, xác suất của biến cố A là P(A)=n(A)n(Ω)=20533P(A) = \frac{{n(A)}}{{n(\Omega )}} = \frac{{20}}{{533}}.

    Vậy S = 2a + b = 2.20 + 533 = 573.

Câu này thuộc đềĐề khảo sát chất lượng Toán 12 lần 1 năm 2024 - 2025 sở GD&ĐT Ninh Bình