Grade

Lớp 12A có 30 học sinh, trong đó có 17 bạn nữ còn lại là nam. Có 3 bạn tên Hiền, trong đó có 1 bạn nữ và 2 bạn nam.…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Lớp 12A có 30 học sinh, trong đó có 17 bạn nữ còn lại là nam. Có 3 bạn tên Hiền, trong đó có 1 bạn nữ và 2 bạn nam. Thầy giáo gọi ngẫu nhiên một bạn lên bảng.

    a

    Xác suất học sinh được gọi tên Hiền là 110\frac{1}{{10}}.

    b

    Xác suất học sinh được gọi tên Hiền, biết học sinh đó là nữ là 317\frac{3}{{17}}.

    c

    Xác suất học sinh được gọi tên Hiền, biết học sinh đó là nam là 213\frac{2}{{13}}.

    d

    Nếu thầy giáo gọi một bạn tên Hiền lên bảng thì xác suất bạn đó là nam là 317\frac{3}{{17}}.

    Đáp án đúng: <p>Xác suất học sinh được gọi tên Hiền là <span data-type="math-inline" data-latex="\frac{1}{{10}}">$\frac{1}{{10}}$</span>.</p> · <p>Xác suất học sinh được gọi tên Hiền, biết học sinh đó là nam là <span data-type="math-inline" data-latex="\frac{2}{{13}}">$\frac{2}{{13}}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức xác suất của biến cố A với điều kiện B: P(A∣B)=P(AB)P(B)=P(A∩B)P(B)P(A|B) = \frac{{P(AB)}}{{P(B)}} = \frac{{P(A \cap B)}}{{P(B)}}.

    Lời giải chi tiết:

    A: “Học sinh được gọi tên Hiền”.

    B: “Học sinh được gọi là nữ”.

    C: “Học sinh được gọi là nam”.

    a) Đúng. Có 3 học sinh tên Hiền trong tổng số 30 học sinh nên P(A)=330=110P(A) = \frac{3}{{30}} = \frac{1}{{10}}.

    b) Sai. Có 17 học sinh nữ trong lớp nên P(B)=1730P(B) = \frac{{17}}{{30}}.

    Có 1 học sinh nữ, tên Hiền nên P(AB)=130P(AB) = \frac{1}{{30}}.

    Xác suất để thầy giáo gọi Hiền lên bảng với điều kiện bạn đó là nữ là:

    P(A∣B)=P(AB)P(B)=1301730=117P(A|B) = \frac{{P(AB)}}{{P(B)}} = \frac{{\frac{1}{{30}}}}{{\frac{{17}}{{30}}}} = \frac{1}{{17}}.

    c) Đúng. Có 30 – 17 = 13 học sinh nam trong lớp nên P(C)=1330P(C) = \frac{{13}}{{30}}.

    Có 2 học sinh nam, tên Hiền nên P(AC)=230=115P(AC) = \frac{2}{{30}} = \frac{1}{{15}}.

    Xác suất để thầy giáo gọi Hiền lên bảng với điều kiện bạn đó là nam là:

    P(A∣C)=P(AC)P(C)=1151330=213P(A|C) = \frac{{P(AC)}}{{P(C)}} = \frac{{\frac{1}{{15}}}}{{\frac{{13}}{{30}}}} = \frac{2}{{13}}.

    d) Sai. Xác suất để học sinh được gọi là nam, biết bạn đó tên Hiền là:

    P(C∣A)=P(AC)P(A)=115110=23P(C|A) = \frac{{P(AC)}}{{P(A)}} = \frac{{\frac{1}{{15}}}}{{\frac{1}{{10}}}} = \frac{2}{3}.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 1