Grade

Khi chụp cộng hưởng từ, để máy ghi nhận thông tin chính xác và tránh nguy hiểm, phải bỏ trang sức kim loại khỏi cơ thể…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Khi chụp cộng hưởng từ, để máy ghi nhận thông tin chính xác và tránh nguy hiểm, phải bỏ trang sức kim loại khỏi cơ thể người bệnh. Giả sử có một vòng kim loại nằm trong máy sao cho mặt phẳng của vòng vuông góc với cảm ứng từ của từ trường do máy tạo ra khi chụp. Biết bán kính và điện trở của vòng này lần lượt là 3,9 cm và 0,010 Ω. Nếu trong 0,40 s, độ lớn của cảm ứng từ này giảm đều từ 1,80 T xuống 0,20 T thì cường độ dòng điện trong vòng kim loại này là

    Đáp án: <p>1,9 A.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về định luật Faraday

    Lời giải chi tiết:

    S=πr2=π(0,039)2=4,78.10−3 m2S = \pi {r^2} = \pi {(0,039)^2} = 4,{78.10^{ - 3}}{\mkern 1mu} {m^2}

    ΔΦ=ΔB.S=(0,20−1,80).4,78.10−3=−7,65.10−3 Wb\Delta \Phi = \Delta B.S = (0,20 - 1,80).4,{78.10^{ - 3}} = - 7,{65.10^{ - 3}}{\mkern 1mu} Wb

    ε=−ΔΦΔt=−−7,65.10−30,40=0,0191 V\varepsilon = - \frac{{\Delta \Phi }}{{\Delta t}} = - \frac{{ - 7,{{65.10}^{ - 3}}}}{{0,40}} = 0,0191{\mkern 1mu} V

    I=εR=0,01910,010=1,91 AI = \frac{\varepsilon }{R} = \frac{{0,0191}}{{0,010}} = 1,91{\mkern 1mu} A

    Chọn B.

Câu này thuộc đềĐề minh họa tốt nghiệp THPT (Lớp 12) môn Vật lí năm 2025