Grade

Kết quả phân tích nguyên tố của một amino acid X như sau: %C = 46,60%; %H = 8,74%; %N = 13,59% (về khối lượng); còn lại…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Kết quả phân tích nguyên tố của một amino acid X như sau: %C = 46,60%; %H = 8,74%; %N = 13,59% (về khối lượng); còn lại là oxygen. Bằng phổ khối lượng (MS), xác định được phân tử khối của X là 103. Phát biểu nào sau đây là không đúng?

    Đáp án: <p>Khi đặt X được điều chỉnh đến pH = 6,0 trong điện trường thì X sẽ di chuyển về cực âm.</p>

    Phương pháp giải:

    Xác định công thức của X dựa vào thành phần % các nguyên tố.

    Lời giải chi tiết:

    Số nguyên tử C = 46,60%.10312=4\frac{{46,60\% .103}}{{12}} = 4

    Số nguyên tử H = 103.8,74%1=9\frac{{103.8,74\% }}{1} = 9

    Số nguyên tử N = 13,59%.10314=1\frac{{13,59\% .103}}{{14}} = 1

    Số nguyên tử O = 103.31,07%16=2\frac{{103.31,07\% }}{{16}} = 2

    Công thức phân tử X là: C4H9NO2

    Vì X là một amino acid nên công thức cấu tạo α – amino acid của X là:

    D sai, vì khi đặt X vào pH = 6,0 hầu như X không di chuyển.

    Đáp án D

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Hóa - Đề số 1 (hay, chi tiết) | Hoá học 12