Grade

Gieo ngẫu nhiên một con súc sắc đồng chất. Xác suất để mặt 3 chấm xuất hiện là

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Gieo ngẫu nhiên một con súc sắc đồng chất. Xác suất để mặt 3 chấm xuất hiện là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\dfrac{1}{6}">$\dfrac{1}{6}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Giả sử một phép thử có không gian mẫu Ω gồm hữu hạn các kết quả có cùng khả năng xảy ra là một biến cố. Xác suất của biến cố A là một số, kí hiệu là P(A), được xác định bởi công thức n(A)n(Ω)\frac{{n(A)}}{{n(\Omega )}}, trong đó n(A), n(Ω) lần lượt kí hiệu số phần tử của tập hợp A và Ω.

    Lời giải chi tiết:

    Không gian mẫu: n(Ω)=6n(\Omega ) = 6. A là biến cố “Mặt 3 chấm xuất hiện”.

    Số kết quả có thể xảy ra (mặt 3 chấm xuất hiện): n(A) = 1.

    Vậy xác suất mặt 3 chấm xuất hiện là P(A)=n(A)n(Ω)=16P(A) = \frac{{n(A)}}{{n(\Omega )}} = \frac{1}{6}.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 10 - Đề số 4