Grade

Gieo một đồng tiền liên tiếp 3 lần. Tính xác suất của biến cố A: "Mặt sấp xuất hiện đúng 2 lần".

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Gieo một đồng tiền liên tiếp 3 lần. Tính xác suất của biến cố A: "Mặt sấp xuất hiện đúng 2 lần".

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="P(A) = \dfrac{3}{8}">$P(A) = \dfrac{3}{8}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Giả sử một phép thử có không gian mẫu Ω gồm hữu hạn các kết quả có cùng khả năng xảy ra là một biến cố. Xác suất của biến cố A là một số, kí hiệu là P(A), được xác định bởi công thức n(A)n(Ω)\frac{{n(A)}}{{n(\Omega )}}, trong đó n(A), n(Ω) lần lượt kí hiệu số phần tử của tập hợp A và Ω.

    Lời giải chi tiết:

    Không gian mẫu: n(Ω)=23=8n(\Omega ) = {2^3} = 8.

    Số kết quả có thể xảy ra (mặt sấp xuất hiện đúng 2 lần): n(A)=C32=3n(A) = C_3^2 = 3.

    Vậy P(A)=n(A)n(Ω)=38P(A) = \frac{{n(A)}}{{n(\Omega )}} = \frac{3}{8}.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Toán 10 - Đề số 4