Grade

Giả sử 5% email của bạn nhận được là email rác. Bạn sử dụng một hệ thống lọc email rác mà khả năng lọc đúng email rác…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Giả sử 5% email của bạn nhận được là email rác. Bạn sử dụng một hệ thống lọc email rác mà khả năng lọc đúng email rác của hệ thống này là 95% và có 10% những email không phải là email rác nhưng vẫn bị lọc.

    a

    Xác suất nhận được một email rác là 0,05.

    b

    Xác suất bị lọc của email rác là 0,93.

    c

    Xác suất email bị lọc bất kể có là rác hay không là 0,1425.

    d

    Xác suất một email bị lọc thực sự là email rác là 719\frac{7}{{19}}.

    Đáp án đúng: <p>Xác suất nhận được một email rác là 0,05.</p> · <p>Xác suất email bị lọc bất kể có là rác hay không là 0,1425.</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng công thức tính xác suất toàn phần và công thức Bayes.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi các biến cố:

    A: “Email nhận được là email rác”.

    B: “Email bị lọc”.

    a) Đúng. Vì 5% email nhận được là email rác nên xác suất nhận được một email rác là 5% = 0,05.

    b) Sai. Xác suất bị lọc của email rác là P(B|A) = 95% = 0,95.

    c) Đúng. Xác suất email nhận được không phải email rác là P(A‾)=1−P(A)=1−0,05=0,95P(\overline A ) = 1 - P(A) = 1 - 0,05 = 0,95.

    Xác suất email bị lọc không phải email rác là P(B∣A‾)=10%=0,1P(B|\overline A ) = 10\% = 0,1.

    Xác suất một mail bị lọc bất kể là rác hay không là:

    P(B)=P(A).P(B∣A)+P(A‾).P(B∣A‾)=0,05.0,95+0,95.0,1=0,1425P(B) = P(A).P(B|A) + P(\overline A ).P(B|\overline A ) = 0,05.0,95 + 0,95.0,1 = 0,1425.

    d) Sai. Xác suất một email bị lọc thực sự là email rác là:

    P(A∣B)=P(A).P(B∣A)P(B)=0,05.0,950,1425=13P(A|B) = \frac{{P(A).P(B|A)}}{{P(B)}} = \frac{{0,05.0,95}}{{0,1425}} = \frac{1}{3}.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 10