Grade

Để xác định nhiệt nóng chảy của kim loại X , người ta đổ 370 gam chất X nóng chảy ở nhiệt độ ${232^ \circ }{\rm{C}}$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Để xác định nhiệt nóng chảy của kim loại X , người ta đổ 370 gam chất X nóng chảy ở nhiệt độ 232∘C{232^ \circ }{\rm{C}} vào 330 gam nước ở 7∘C{7^ \circ }{\rm{C}} đựng trong một nhiệt lượng kế có nhiệt dung bằng 100  J/K100{\rm{\;J}}/{\rm{K}}. Sau khi cân bằng nhiệt, nhiệt độ của nước trong nhiệt lượng kế là 32∘C{32^ \circ }{\rm{C}}. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4,2  J/g.K4,2{\rm{\;J}}/{\rm{g}}.{\rm{K}}, của X rắn là 0,23  J/g.K0,23{\rm{\;J}}/{\rm{g}}.{\rm{K}}. Nhiệt nóng chảy của X gần giá trị nào nhất sau đây?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="54{\rm{\;J}}/{\rm{g}}">$54{\rm{\;J}}/{\rm{g}}$</span>.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về nhiệt nóng chảy

    Lời giải chi tiết:

    Nước và nhiệt lượng kế nhận được khi cân bằng nhiệt Q1=(100+330.4,2)(32−7)=37150  J{{\rm{Q}}_1} = \left( {100 + 330.4,2} \right)\left( {32 - 7} \right) = 37150{\rm{\;J}}.

    Nhiệt lượng mà thiếc sau khi hóa rắn tỏa ra Q2=370⋅0,23.(232−32)=17020  J{{\rm{Q}}_2} = 370 \cdot 0,23.\left( {232 - 32} \right) = 17020{\rm{\;J}}.

    Nhiệt lượng để hóa rắn Q3=370λ{{\rm{Q}}_3} = 370\lambda

    Q1=Q2+Q3⇔37150=17020+370λ⇒λ≈54  J/g{{\rm{Q}}_1} = {{\rm{Q}}_2} + {{\rm{Q}}_3} \Leftrightarrow 37150 = 17020 + 370\lambda \Rightarrow \lambda \approx 54{\rm{\;J}}/{\rm{g}}.

    Đáp án: D

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 1 Vật lí 12 - Đề số 2