Grade

Có 3 điện trở giống nhau được ghép thành bộ theo tât cả các cách và hai đầu bộ điện trở được đặt vào một hiệu điện thế…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Có 3 điện trở giống nhau được ghép thành bộ theo tât cả các cách và hai đầu bộ điện trở được đặt vào một hiệu điện thế không đổi. Đo cường độ dòng điện chạy qua mạch chính của bộ điện trở, kết quả cho thấy trường hợp cường độ dòng điện có giá trị nhỏ nhất là 0,3 A.

    a

    a) Với 3 điện trở giống nhau bằng R thì có tất cả 3 cách ghép khác nhau. Do đó, có 3 giá trị khác nhau của cường độ dòng điện.

    b

    b) Trường hợp cường độ dòng điện nhỏ nhất ứng với điện trở của bộ lớn nhất: Imin=0,5A{I_{{\rm{min}}}} = 0,5{\rm{A}}

    c

    c) Trường hợp cường độ dòng điện lớn nhất ứng với điện trở của bộ nhỏ nhất: Imax=1,5  A{I_{{\rm{max}}}} = 1,5{\rm{\;A}}

    d

    d) Trường hợp còn lại: I=0,6  AI = 0,6{\rm{\;A}}

    Đáp án đúng: <p>a) Với 3 điện trở giống nhau bằng R thì có tất cả 3 cách ghép khác nhau. Do đó, có 3 giá trị khác nhau của cường độ dòng điện.</p> · <p>d) Trường hợp còn lại: <span data-type="math-inline" data-latex="I = 0,6{\rm{\;A}}">$I = 0,6{\rm{\;A}}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức mắc điện trở nối tiếp, song song

    Lời giải chi tiết:

    a) Với 3 điện trở giống nhau bằng R thì có tất cả 3 cách ghép khác nhau. Do đó, có 3 giá trị khác nhau của cường độ dòng điện.

    Đúng

    b) Trường hợp cường độ dòng điện nhỏ nhất ứng với điện trở của bộ lớn nhất: Rb=3R⇒Imin=U3R=0,3  A{R_{\rm{b}}} = 3R \Rightarrow {I_{{\rm{min}}}} = \frac{U}{{3R}} = 0,3{\rm{\;A}}

    Sai

    c) Trường hợp cường độ dòng điện lớn nhất ứng với điện trở của bộ nhỏ nhất: Rb=R3⇒Imax=3UR=9U3R=9.0,3=2,7  A{R_{\rm{b}}} = \frac{R}{3} \Rightarrow {I_{{\rm{max}}}} = \frac{{3U}}{R} = \frac{{9U}}{{3R}} = 9.0,3 = 2,7{\rm{\;A}}

    Sai

    d) Trường hợp còn lại: Rb=3R2⇒I=2U3R=2.0,3=0,6  A{R_{\rm{b}}} = \frac{{3R}}{2} \Rightarrow I = \frac{{2U}}{{3R}} = 2.0,3 = 0,6{\rm{\;A}}

    Đúng

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 4