Grade

Cho phản ứng hóa học sau: ${H_{2(k)}} + {I_{2(k)}} \rightleftharpoons 2H{I_{(k)}}$ Nồng độ các chất lúc cân bằng như…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho phản ứng hóa học sau:

    H2(k)+I2(k)⇌2HI(k){H_{2(k)}} + {I_{2(k)}} \rightleftharpoons 2H{I_{(k)}}

    Nồng độ các chất lúc cân bằng như sau:

    (H2) = (I2) = 0,22M; (HI)=0,71M

    Tính hằng số cân bằng KC của phản ứng.

    Đáp án: <p>10,42.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào kiến thức về hằng số cân bằng.

    aA + bB → cC + dD

    Ở trạng thái cân bằng, hằng số cân bằng KC của phản ứng được xác định theo biểu thức:

    KC=(C)c(D)d(A)a(B)b{K_C} = \frac{{{{{\rm{(}}C{\rm{)}}}^{\rm{c}}}{{{\rm{(}}D{\rm{)}}}^d}}}{{{{{\rm{(}}A)}^a}{{(B{\rm{)}}}^b}}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: KC=(HI)2(H2)(I2){K_C} = \frac{{{{{\rm{(HI)}}}^2}}}{{{\rm{(}}{H_2})({I_2}{\rm{)}}}}

    Thay các giá trị (HI) = 0,71M; (H2) = (I2) = 0,22M

    Vậy KC=(0,71)2(0,22)2{K_C} = \frac{{{{{\rm{(0,71)}}}^2}}}{{{{{\rm{(0,22}})}^2}}}= 10,42

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 3: Ôn tập chương 1 Hóa 11