Grade

Cho phản ứng hóa học sau: $C{O_{(k)}} + C{l_{2(k)}} \rightleftharpoons COC{l_2}_{(k)}$ có K C = 8,3 Biết rằng ở t o C…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Cho phản ứng hóa học sau: CO(k)+Cl2(k)⇌COCl2(k)C{O_{(k)}} + C{l_{2(k)}} \rightleftharpoons COC{l_2}_{(k)} có KC = 8,3

    Biết rằng ở toC nồng độ cân bằng của CO là 0,20 mol/L và của Cl2 là 0,25 mol/L. Nồng độ cân bằng của COCl2 ở toC là

    Đáp án: <p>0,415 mol/L.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào kiến thức về hằng số cân bằng.

    aA + bB → cC + dD

    Ở trạng thái cân bằng, hằng số cân bằng KC của phản ứng được xác định theo biểu thức:

    KC=(C)c(D)d(A)a(B)b{K_C} = \frac{{{{{\rm{(}}C{\rm{)}}}^{\rm{c}}}{{{\rm{(}}D{\rm{)}}}^d}}}{{{{{\rm{(}}A)}^a}{{(B{\rm{)}}}^b}}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: KC=(COCl2)(CO)(Cl2)=(COCl2)0,2.0,25=8,3{K_C} = \frac{{{\rm{(}}COC{l_2}{\rm{)}}}}{{{\rm{(CO}})(C{l_2}{\rm{)}}}} = \frac{{{\rm{(}}COCl2)}}{{0,2.0,25}} = 8,3

    => (COCl2) = 8,3 x 0,2 x 0,25 = 0,415 mol/L

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 3: Ôn tập chương 1 Hóa 11